อยากทราบความหมายของ Rick Reward Ratio น่ะครับบ

(Judas) #1

ถ้าหากแปลกันตรงๆก็คืออัตราส่วนกำไร ใช่ไหมตรับหาก มากกว่า 1 แสดงว่าเราจะมีกำไร แล้วเรื่องของ RR นี่มันไปเกี่ยวกับการตั้ง SL หรือ TP ไหมครับ เช่นเราตั้ง RR ไว้ 1:3 เนี่ย เราต้องตั้ง TP มากกว่า SL 3 เท่าเลยหรอครับ แล้วคำพูดที่ว่า Rick 1% นี่หมายถึงอะไรหรอครับ รบกวนพี่ๆที่เข้าใจช่วยอธิบายหน่อยค

(Thanawit Nuanparn) #2

อธิบายแบบบ้านๆ Risk 1% ก็คือ ค่าความเสี่ยงของออร์เดอร์นั้นๆตีเป็นเปอร์เซนต์เทียบกับเงินทุนอะครับ ส่วนใหญ่คำนวณตาม Stop Loss

เช่น ทุนเรามี 1000usd เราต้องเทรด Risk 1% ทีนี้ก็ต้องมองอีกว่า SL เราตั้งเท่าไหร่ สมมุติว่า 40 Pips ก็แปลว่า ถ้าเราโดน SL พอร์ตเราจะเสียหายทั้งสิ้น 1% ครับ

ทีนี้ก็จะวนมาที่คำถามว่าอยากเทรด Risk เท่านั้นเท่านี้ต้องเทรด Lot Size เท่าไหร่ เอาจริงๆตาม EA Protrader ก็มีให้เลือกนะครับว่าลง Risk กี่เปอร์เซนต์ แต่ถ้าอยากได้วิธีคำนวณคร่าวๆก็ อันนี้เป็นที่ผมคิดนะ

Lot Size = (Capital * Risk) / (SL*1000)

ยกตัวอย่าง พอร์ต 1000usd , Risk 2% , SL40
Lot Size = ( 1000 * 2 ) / ( 40*1000 )
Lot Size = 0.05

ส่วน R:R นี่ผมก็ไม่รู้สูตรสำเร็จอะครับว่ามันต้องเท่าไหร่ แต่ก่อนเทรดผมมองจุดเข้าแล้วก็ TP ที่เราจะไป แล้วก็จุดไหนที่เราต้องคัท แล้วมองว่ามันคุ้มมั้ยมากกว่า ส่วนใหญ่ของผมก็ประมาณ 2:1 ครับ

ไม่รู้จะช่วยได้มั้ย ผมอ่านเองยังงงเองเลยแม่งเอ้ย

การบ้าน Soutar Trader Public เดือน January - June 2017
ขอวิธีแก้ทางด้วยครับ
(Judas) #3

อย่างสมมุติที่เราฝึกกันTp อยุ่ที่ 5 pip งี้ SL ผมก้จะสั้นกว่า 5pip ถูกรึป่าวครับบ

หรือในบางทีเรามี sl ในใจแต่ไม่ต้องตั้งก้ได้ใช่ไหมครับ

(Chai_return) #4

ถ้าตั้ง 5 pips โดนแน่ ๆ ครับ
ปกติเทรดแบบ scalping เก็บสั้นจะตั้ง sl ไว้กันข่าวหรือฉุกเฉินที่ 25 pips
แต่จะมากจะน้อยก็ต้องดูการสวิงของราคาด้วย

(Thanawit Nuanparn) #5

ฝึกแรกๆตามน้าสอนดีกว่าอะครับ TP สัก 10 Pips ต่อไม้อะครับ เดี๋ยวนี้ราคาวิ่งดี
ส่วน SL ถ้าดูตาม LBD น้าก็มักให้ตั้ง 40 อะครับ ตามนี้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวอนาคตพอเข้าใจ S/R มากขึ้นคงมองออกว่าควร TP SL เท่าไหร่ สู้ๆครับ

(Supawat Meksutas) #6

Risk 1% คงหมายถึง ออเดอร์ที่เราเปิด สามารถรับการขาดทุนได้1%

เช่น มีเงิน 100 ดอลล่า เปิดล๊อต 0.01 ก็ตั้ง SL ที่ 100จุด (lot0.01*100=1ดอลล่า)

ส่วนกำไรนั้นแล้วแต่ท่านเลยครับว่าต้องการเท่าไหรถ้ายิ่งเข้าออเดอร์ได้ดีจุดทำกำไรก็ไกลกำไรก็มากไปด้วย

ผมเข้าใจแบบนี้นะครับ ผิดถูกรบกวนชี้แนะด้วยครับ

(TOMMY) #7

Risk ครับ ไม่ใช่ Rick แปลตรงตัวว่า “ความเสี่ยง”

Reward แปลตรงตัวว่า รางวัล หรือ ผลตอบแทน

พูดให้ง่ายคือสัดส่วน ความเสี่ยง ต่อผลกำไรครับ

เอาตามที่ผมเข้าใจนะ…

ถ้า risk / reward 1:3 หมายถึง ถ้าเราเข้าออเดอร์ตรงนี้ มันไปผิดทางเราจะเสีย 1 ดอลล่า แต่ถ้าไปถูกทางเราได้ 3 ดอลล่า ก็น่าเสี่ยงเปิดออเดอร์อยู่ เราก็ตั้ง sl 1 ส่วน tp 3 ส่วน

ตัวอย่างชัดๆ เช่นกราฟดิ่งลงมาแรง ผมวิเคราะห์ว่ามันจะทะลุไปแน่นอน ผมเลยจะเข้า sell ที่เส้น 00 ผมตั้ง sl เหนือ 00 ไป 100 จุด และตัง tp ต่ำกว่า 00 ไป 300 จุด ตอนนี้ R/R คือ 1:3 พอเข้าใจหมอยยครับ :grin:

ผมก็รู้พอๆกับท่าน เรามาเริ่มต้นไปด้วยกัน

(Judas) #8

เยี่ยมเลยครั้บบ

(Judas) #9

ครับขอบมากกครับ

(ภู เชียงใหม่) #10

เปรียบหัวกับก้อย หัวลงครั้งละ 3 ดอก ก้อยครั้งละ 1 ดอก แล้วก็โยนเสี่ยงทาย สิบครั้งผ่านไป ถ้ามันออกก้อยอย่างเดียว มันจะเสียไป 10 ดอก แต่ถ้ามันออกหัวอย่างเดียวก็ได้ 30 ดอก แต่ถ้าออกอย่างละครึ่ง หัวได้ 15 ก้อยเสีย 5 กำไร 10 นี่คืออัตราส่วน 3ดอกต่อ1ดอกหรือ 3:1 ซึ่งเอาไปใช้กับเทรด ถ้าตั้งค่าแบบนี้จะกำไรครับ ซึ่งต้องดู lot ประกอบด้วย เช่นตั้งค่าความเสี่ยงไว้10% RRR ต้องตั้งล็อตเท่าไร มีโปรแกรมคำณวนในเวปเลย มีช่องใส่ว่าเรามีเงินทุนเท่าไร ใช้Riskเท่าไร ตั้งใจตั้งค่า SLกี่pip คู่เงินอะไร ราคา ณ ปัจจุบัน จากนั้นก็กดคำณวน มันจะบอก lot ให้ว่าไม้นี้ต้องเทรดที่ล็อตเท่าไร…ซึ่งถ้าตั้งโปรแกรมไว้ ก็ใส่แค่ราคาปัจจุบันก็รู้ Lot ทันทีครับ EA คำณวน Lot ก็มีครับ ใส่ค่าหลักไว้เลย แล้วก็รอใส่ ราคา ณ ปัจจุบันอย่างเดียวครับ

(Sakda) #11

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ผมเองไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่:grin::grin:

(Nattapart O-no) #12

ผมจะอธิบายอย่างนี้นะครับ

สีเหลือง คือ S& R นะครับ
จุด คือ ต่ำแหน่งที่เข้า Order
ลูกศร คือ ระยะห่าง

ทีนี้ถ้าวันนี้แผนของเราเป็น เทรนขาลง โอกาศ Sell ชนะจะมีมากกว่า Buy ใช้ไหมครับ

ภาพที่ 1 ถ้าเรา Sell ตรงกลาง ระยะในการวิ่งของกราฟ จะเป็น Risk : Reward คือ 1 : 1
ภาพที่ 2 ถ้าเรา Sell ตรงจุด ระนะในการวิ่งของกราฟ จะเป็น Risk : Reward คือ 3 : 1
ภาพที่ 3 ถ้าเรา Sell ตรงจุด ระนะในการวิ่งของกราฟ จะเป็น Risk : Reward คือ 1 : 3

จากภาพจะเห็นได้ว่า ถ้าแผน Sell ควร Sell ตามภาพที่ 3 จะเหมาะสมที่สุดครับ เพราะมีโอกาศชนะถึง 3 : 1
และไม่ควร Sell ตามภาพที่ 2 เนื่องจาก Risk มีโอกาศถึง 3 : 1 ครับ
ดังนั้นต่ำแหน่งที่เรา เข้าOrder มีผลต่อความเสี่ยงของ Order ที่เข้าครับ

:grin:

(Richard Soutar) #13

เห็นตอบกันเยอะ ผมขี้เกียจอ่าน (เมาแล้ว) ผมตอบให้ฟังนะ

R:R แปลว่า Risk & Reward คือความเสี่ยงและผลลัพท์ที่จะได้

ถ้าเรา Risk 1 (ในที่นี้ไม่เกี่ยวกับ % เท่าไหร่ที่จะ Risk หรืออะไรยังไงเลยนะ) แต่ Reward 3 นั่นคือสิ่งที่ดี เพราะว่า ถ้าเราเห็นว่าราคาติด Resistance แล้วเรา เซลลง ถ้าราคากลับขึ้นไปสูงกว่า Resistance คือ Break High กว่าเดิมเนอะ เราจะยอมคัทลอสแค่นั้น นั่นคือ Risk

เมื่อเราคำนวน Risk คือความเสี่ยงได้แล้ว “เราถึงจะมาคำนวน” Reward นะครับ ว่าถ้าเราเซลที่ Resistance แล้วถ้าเค้าลง TP มันจะกี่ pips. เช่น

ถ้าเราเซลที่ Resistance แล้ว SL เราระยะห่าง 20 pips แต่ถ้าจุดกำไรหรือ TP เรานั้น 60 pips แปลว่า เราจะมี R:R = 1:3 คือ loss 20 pips gain 60 pips.

R:R พยายามมองเป็น pips ก่อนนะครับ อย่าไปทะลึ่งเอา MM (Money Management) มายุ่ง

(Judas) #14

แสดงว่าเรามอง Riskก่อน เสร็จปุ้บถึงจะคิด Reward ขอบคุณมากครับน้า

(Yaowalak) #15

555 ขนาดเมานะเนี่ย…ประสิทธิภาพในการอธิบายให้เข้าใจไม่เคยลดลงเลยนะคะ เข้าใจอะไรง่ายๆ แบบที่น้าว่าดีกว่าคะ

(Richard Soutar) #16

ใช่แล้วครับ เราจะได้ดูว่าถ้าจะเข้า มันคุ้มหรือปล่าว

(nithi) #17

ขอบคุณมากครับอ่านแล้วหูตาสว่างเลยครับ

(Tou) #18

super cool