การบ้าน Soutar Trader Public เดือน October-December 2016

(Anurak Boriboon) #611

สวัสดีครับ ผมบอมนะครับ ส่งการบ้าน วันที่ 25 พย 59 ครับผม :grin:
1.Sell เพราะ ราคา Break + ราคาย่อตัวใกล้ EMA 5

(Kimhang) #612

ส่งการบ้านครับ

ตอนเข้าออเดอร์มองว่าตลาดลอนดอนเปิดแล้วราคาเบรคแนวรับได้ราคาย่อกลับมาเลยลองเปิด Sell ตั้ง TP 30 Pips เพราะว่าอาทิตย์นี้เทรดเสียเยอะแต่ดันมีธุระต้องไปทำงานกลับมาอีกทีราคาขึ้นซะหนาวเลยครับยังดีลงมาให้คัทน้อยๆครับ

ขอบคุณน้าเรย์และคำแนะนำของทุกคนครับ

(PaoCHN) #613

แผนการเทรด Downtrend ดูจากราคายกhighต่ำลงมาเรื่อยๆ RSI<50 HASแดง ถ้าราคาสวิงไปชนHASจะเข้าsellครับ
order1 ราคาไปไม่ถึงHAS แต่กลับลงมาใต้ema5 รอย่อแล้วเข้าsellครับ
ขอบคุณน้าและพี่ๆทุกคนครับ :laughing::laughing:

(Sakda) #614

5555 มันไม่ขึ้นครับ ผมทำอะไรผิดแน่ๆ ต้องค่อยๆแก้ไปครับผมไม่ค่อยเก่งคอม…

(samai srisong WS1.0) #615

ส่งการบ้านวันที่25 /11/16 TF15
M15 HAS แดง ไฮเกนcross 500
แผน จะsell cutเมื่อ ไฮเกนcross EMA5
SS สามารถวิ่งถึง20 pip
RR 1;1 TP20pip SL 20pip

ไฮเกนเปลี่ยนสี +cross 500 +หาจังหวะsell แต่เขาย่อขึ้น ไกล้เส้น เข้าGO อีกไม้ พร้อมกับเลื่อน TPจบงานเขียวครับ:grin:

รบกวนพี่ๆๆช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ
ขอบคุณน้าเรย์และพี่ๆๆทุกคนมากครับ:heart_eyes:

(Anurak Boriboon) #616

พี่เข้าไปดูนะครับ รับรอง เวิร์ค!!! ( คลิกตรงตัวหนังสือสีฟ้านะ ทำได้แล้วบอกด้วยนะครับ :slight_smile:)

(Anupong Promkot) #617

การบ้าน 25/11/16 หลัง 20.30น.
ราคาทำระดับต่ำลงเรื่อยๆครับ RSI ต่ำกว่า 50 มีสัญญาณ Sell ข้าม SS TP 20 pip ครับ
ขอบคุณน้าเรย์พี่ๆทีมงานครับ

(ice) #618

ส่งการบ้านวันที่ 25/11/2016 ครับ

Sell เพราะ ราคาขึ้นมาทดสอบทั้ง HAS , Resistance และเส้น Sweet Spots 00 ครับ

(Camp) #619

ส่งการบ้าน วันที่ 7 วันที่ 25/11/2016

คู่ GBPJPY ที่ Time Frame M15 จะเทรด 1-2 ไม้ ทุกวันครับเพื่อฝึกการเข้า และ การคัท ครับ

H4 ยังคงเป็นขาขึ้น ส่วน H1 มีย่อพักตัว
เหมือนเดิมครับจะหาโอกาสเข้า buy ครับ
เงื่อนไขการเข้าเทรด จะมองหาโอกาสเข้า BUY แถวแนวรับ หรือ HAS เปลี่ยนสี ราคาใกล้ๆ EMA5 RSI อยู่ในโซน 50-70

ไม้ 1 HAS เปลี่ยนสีแล้ว RSI อยู่ช่วง 50-70 ราคาปิดเหนือ 5EMA ลองเข้า BUY ดูถ้าหลุด SS 500 คัทครับ ราคาวิ่งตามเทรนใหญ่ไป TP 10 Pips ครับ

จุดอื่นที่คิดว่าน่าเข้าแต่กลับมาจากที่ทำงานไม่ทันมีเพิ่มอีกประมาณ 4 จุดตามภาพครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณนะครับ

(kritsada) #620

ส่งการบ้านครับ (25) 25/11/2016
เป้าหมาย : TP 10 pip/order SL 20 pip
แผนการเทรด: Kana scalper 2 คู่ GBPJPY เข้าออร์เดอร์วันละ 1-2 order
Trend Up TF Day
Sideway TF H1
เข้าออร์เดอร์ TF m15
order 1 เส้น HAS อยู่แดนลบ รอกราฟย่อเข้าหาเส้น ema หาโอกาสเปิด order sell TP

• แม้ดูว่าหลายจุดจะมีโอกาสเข้าออร์เดอร์หลายครั้งแต่ติดภาระงาน กลับมาดูก็ยังไม่ได้จังหวะ เป็นครั้งแรกที่ลองตั้ง sell stop
    ขออภัยครับ ขอแก้ไข ใส่กราฟผิดวัน :)*

(Pakon Kaisoongnoen) #621

ส่งการบ้าน ครั้งที่ 12 (25/11/2016)
เทรด GBPJPY Tf 15 2 Order/วัน , TP/SL = 20-30 pips/วัน
เป้าหมาย= TP/SL = 15 pips/ order
จังหวะในการเข้าเทรด
Order 1 = มองเป็นเทรนขึ้น Buy Sl = 15 Pips
Order 2 =มองเป็นเทรนขึ้น Buy TP = 32 Pips
หากมีข้อผิดพลาดอื่นๆช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

(Pumin Pileuk) #622

Hw152 11.25.2016

• ราคาเริ่มกลับตัวแล้ว พยายามหาจุดเข้า ที่ใกล้เส้นครับ buy TP 10 SL 30 ชน TP

ขอบคุณน้าเรย์ และคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆทุกคนครับ:pray:

(Pumin Pileuk) #623

บางทีเบรคแล้ว มันอาจ fail break ก็ได้ครับ ดูว่าราคาไปชน 00 แล้วหรือป่าว พยายามรอเทรดใกล้เส้นดีสุดหรือรอสัญญาณที่สดใหม่ครับ
รอท่านอื่นแนะนำด้วย ผมก็ยังไม่เก่งเท่าไหร่ครับ :grin:

(Yaowalak) #624

ส่งการบ้าน Day 139 25 พฤศจิกายน 2559
คู่ GBPJPY ที่ Time Frame M15

H4 ครอสลงมา Zone Sell H1 Zone Sell M15 Zone Sell เข้าออร์เดอร์ Sell
เข้าที่เดิมทั้ง 2 ครั้ง เพราะเห็นว่ากราฟหลุดแนว S แต่ที่ไหนได้
ออร์เดอร์ 2 ตั้ง TP ไกล กราฟไปไม่ถึง กลับไป SW ในกรอบอย่างชัดเจน

ลบไปตามระเบียบทั้ง 2 ออร์เดอร์

ขอบคุณคะ

(Can ) #625

ส่งการบ้านย้อนหลังวันศุกร์ที่ 25/11/59 ครับ
-ไม้แรกมองว่าราคาขึ้นไปทดสอบแล้วไม่ผ่าน จึง sell
-ไม้ที่สองราคาทะลุแนวรับ เลย sell

(Thor) #626

ขอบคุณมากๆนะครับ ผมจะค่อยๆฝึกครับ ^^

(PaoCHN) #627

แผนการเทรด downtrend :chart_with_downwards_trend: ราคาวิ่งในกรอบที่ตีไว้ RSI<50 HASแดง รอsell สูงๆครับ
order1 รอราคาย่อแล้วเข้าsell
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ :heart_eyes_cat:

(samai srisong WS1.0) #628

ส่งการบ้านวันที่28/11/2016 TF 15 คู่เงิน GPB JPY
M15 ไฮเกน ทำ LOW ต่ำลง
แผน จะsell ที่ R cut เมื่อหลุด R
RR 1;1 TP20 SL20
SS สามารถวิ่งถึง 20pip

ไม้แรก ไฮเกน EMA5 +เปลี่ยนสี หาจังหวะเข้า sell แต่เขากลับ สวิงขึ้น กินSL จบงานแดงครับ:triumph:
ไม้สอง ไฮเกน ขึ้นไปเทส R +cross EMA5 หาจังหวะเข้าsell แต่เขาสวิงขึ้นเทส R GOอีกไม้ จบงานเขียวครับ:grin::grinning:

รบกวนพี่ๆๆช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ
ขอบคุณน้าเรย์และพี่ๆๆทุกคนมากครับ

(Anupong Promkot) #629

การบ้าน 28/11/16
หลังจากราคาผ่าน 134.00ลงมา แล้วกลับขึ้นไปไม่ผ่าน Sell TP 20 pip ครับ TP ข้าม SS เกือบจะไม่ TPครับ
ขอบคุณน้าเรย์พี่ๆทีมงานครับ

(bank.komson) #630

ส่งการบ้านครับ วันที่ 28 - Nov - 2016 (ครั้งที่ 36)
เป้าหมาย เทรดคู่เงิน: GJ TF: M15 SL 25 TP 10 วันละ 1-2 order (อาทิตย์หน้าจะเปลี่ยนเป็น SL TP 1:1 แล้วครับ 20 pips)

วันนี้เทรด 2 orders ครับ

order แรก H1 เป็นขาลง,H4 เป็นขาขึ้น , M15 ขาลงหนักๆ
ดังนั้นแผนคือ ตั้งใจจะ Sell ที่แนวต้านครับ

Order#1 เหตุผล ที่เข้า มองว่าราคาไปชนเส้น SS 00 ที่เป็นแนวต้าน แล้วลงมา จริงๆตอนแรกราคาลงมาลึกเลยรอราคาย่อขึ้นมาใกล้ๆ EMA5 RSI อยู่โซนล่าง เลยเปิด order เค้าไป TP ให้ครับ

Order#2 เหตุผล ที่เข้า เพราะราคามาติด HAS แนวต้าน และ SS00 กังวลอยู่ว่าเทรดที่ level เดิมหรือเปล่า แต่คิดว่าลองดู cut ก็ไม่ไกล เลยเปิด order เค้าไป TP ให้ครับ

สรุปวันนี้ เขียวครับ บวกไป 26.4 pips

ขอบคุณ น้าเรย์ และทีมงาน soutar forum ทุกคนครับ อยากบอกว่าตั้งแต่ผมไปร่วม Live BT รู้สึกมั่นใจขึ้นเยอะเลย ผลงานดีขึ้น (ต้องดูระยะยาวอีกที แต่ระยะสั้นดีขึ้น ถ้าไม่ซน week ที่แล้วเขียวทุกวัน) ใครมีโอกาสลงชื่อไปเลยครับ ทีม soutar เหมือนด่า แต่จริงใจครับ รู้สึกเลยว่าอยากให้คนเทรดเป็นจริงๆ ไม่งั้นแต่ละคนไม่เสียเวลา week ละ 3 ชั่วโมงมานั่งดูว่าคุณเทรดยังไงหรอก ถ้าไม่ติดอะไรสำคัญๆผมร่วมด้วยทุกสัปดาห์แน่ๆครับ แต่เป็นตัวแถมมีเวลาค่อย BT ให้โอกาสคนอื่นๆก่อน

จะตั้งใจ ฝึกฝนต่อไปครับ

ปล.ช่วยขายคอร์ส ผมว่าคอร์สที่ เชียงใหม่น่าสนนะ live trade กันเลย อาทิตย์นึงเต็มๆ ตามผลต่ออีกเดือน ถ้าวินัยคุณได้+ตั้งใจจริงมันต้องได้สิวะ :smiley: