การบ้าน Soutar Trader Public เดือน October-December 2016

(Richard Soutar) #1

เชิญส่งการบ้านกันต่อครับ DB ห้องเก่าใหญ่เกินไปแหละ

ประกาศรับสมัคร Soutar Trading Team
(Thanongsak Kohkoy) #2

18//10/2016_D38
ขอเปิดส่งการบ้านกระทู้ใหม่ครับ
-ไม้1 ha เขียว rsi>50 รอราคาย่อใกล้ema5 กด buy จะคัตเมื่อราคาปิดใต้เส้น ss00 ราคาวิ่งโดน tp win ครับ

(Golf) #3

ส่งการบ้านวันที่ 18/10/2016 คู่ G/J ระบบ Kana 2.0 ช่วงนี้ติดธุระวุ่นๆอยู่นิดหน่อยพยายามจะหาเวลามาฝึกนะครับ :joy: :joy:

TF H1 ขาวติดกันหลายแท่ง + HAS น้ำเงิน ส่วน M15 เกิด Pull Back ใน London ไปแล้ว และมองดูโดยรวมทั้ง 2 TF เป็น ขาขึ้น เน้น Buy

ชุดที่ 1 เข้า Buy 1 ไม้ SL ประมาณ 16 Pips อันนี้มองดูว่าเป็นความผิดพลาดครับ เพราะเห็นราคามัน Spike ขึ้นมาเลยกลัวตกรถเลยจัดไป แต่ราคาไม่ไปให้โดน SL ไปเต็มๆ

ชุดที่ 2 เข้า Buy 2 ไม้ SL ประมามณ 10 - 12 Pips โดยรอให้ราคาลงต่ำกว่าที่โดน SL ในชุดแรกซักหน่อย ราคาลาก Cover ชุดแรกและมีกำไรนิดหน่อย เลยตัดสินใจ Cut มือที่ กำไร 18.1 Pips ครับ จบงานละครับสำหรับวันนี้ ขอขอบคุณน้าเรย์และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับผม

(Yaowalak) #4

ส่งการบ้าน Day 116 18 ตุลาคม 2559

คู่ GBPJPY ที่ Time Frame M15

H4 >> RSI อยู่โซน Buy
M15 >> RSI อยู่โซน Buy
ภาพรวมที่มอง M15 ในวันนี้ คือเค้าทำไฮสูงขึ้นและยกโลสูงขึ้น
จึงมอง Buy มากกว่า Sell
จบงานวันนี้ + คะ

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ :grin:

(samai srisong WS1.0) #5

ส่งการบ้านวันที 18 /10 /16 คู่เงินGBP AUD
H4 RIS เทส 30
H1 RSI < 50 แต่ ทิศทาง จะขึ้นเทส50
M15 ไฮเกนเทส S
แผนวันนี้ จะbuy ที่S cutเมื่อ ไฮเกนcross EMA5
RR 1;1 TP20pip SL20pip

ไฮเกนเทส S ไม่ผ่าน+หาจังหวะ buy ที่S จบงานเขียวครับ:grin:

รบกวนพี่ๆๆช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ เพื่อพัฒนาและปรับปรุงต่อไป
ขอบคุณน้าเรย์และพี่ๆๆทุกคนมากครับ:heart_eyes:

(arkom) #6

ราคาเบรคแนวตัาน วาง buy limit ที่ 127.500 ราคาลงมาเปิดออเดอร์ ปิดก่อนถึง tp เพราะราคาขึ้นไปเกือบถึงแล้วเด้งกลับลงมา เลยไม่แน่ใจจึงคัตก่อนครับ
ขอบคุณครับ

(Anurak Boriboon) #7

สวัสดีครับ ผมบอมนะครับ ส่งการบ้าน วันที่ 18 ตค 59 ครับผม :sweat_smile:( วันนี้แท่งเทียนสะบัดแรงมากครับ ชาวสวนแบบผมนี่สะดุ้งเลย ผมว่าจุดเข้าแบบนี้ไม่ควรเลยครับ )

(Trakoon ) #8

การบ้านครั้งที่ 4 : 18/10/2016

วันนี้เป็นวันที่ผิดพลาดอีกวันหนึ่งครับ คงต้องทบทวนอะไรกันใหม่ทั้งหมด

(Teep Kamonwaranan) #9

ส่งการบ้านครับ วันนี้เทรดได้แย่จริงๆครับT^T

ขอบคุณครับ

(Mee) #10

18/10/2016

ส่งการบ้าน

Order 1 : เนื่องจากมองว่าเปันแนวรับสำคัญ พอราคาเบรกไม่ได้เลย SEll แต่แล้ว พอแท่งต่อมาราคาปิดเบรกแนวรับที่มองไว้เลยคัท แต่เนื่องจากไม่ค่อยแน่ใจจึงมองดีๆ ผลคือ ผมตีแนวรับผิด
Order 2 : เนื่องจากราคาติดแนวรับแล้วเบรกไม่ได้ Sell = TP
order 3 : ข่าวออก ราคาสวิงแต่ก็ไม่สามาคเบรกได้ SEll = TP
Order 4 : ราคาเบรก Buy = TP

(Yuismith) #11

การบ้าน 18/10/16 ตอนข่าวมา `12 pip

(ธนกฤต ทีฆไพศาล) #12

(6) ส่งการบ้าน วันที่ 18/10/2016 วันนี้จะถอดใจขอพักวันนึ่งอยู่หลายครั้ง
เพราะรู้สึกไม่พร้อมทางร่างกายนอนดึกตีหนึ่งมาสองวัน พอเลิกงานกลับบ้านเลยรู้สึกเหนื่อยๆ ประกอบพยายาม
นั่งดู GJ ตั้งแต่ราคาประมาณ 127.800 ก็คิดอยู่ว่ามันน่าจะขึ้นไปแตะ 128.000 ตามเส้น SS แต่ก็ไม่กล้า
ดูอะไรจะไม่เต็มใจไปสะหมด เลยนอนพักสักครู่มาดูอีกทีคราวนี้ราคาที่ขึ้นเลย 128.00 ไปก็ลงมาจนแตะ 127.750
แนว HAS แต่อยู่เหนือ EMA5 เลยเข้าซื้อไป 2 ไม้ ตั้ง TP = 10 pip ได้ตามเป้าก่อนตลาดปิดเล็กน้อยครับ

ขอบคุณน้าเรย์และทีมงานทุกท่านครับ (ได้ฟังคลิปน้าเรย์เรื่อง Support / Resistance เมื่อวานทำให้เข้าใจ
การตีแนวรับแนวต้านมากขึ้น รวมถึง SS ด้วย ทำให้วันนี้ตัดสินใจได้ถูกต้องครับ ขอบคุณครับ)

(Chanon) #13

การบ้านวันที่ 18/10/2016
เทรดคู่ gbp/usd gbp/nzd

gbp/usd H4 เทรดใหญ่เป็นขาลง RSI อยู่โซนบาย
m15 ราคาเบรคไปปิดเหนือแนวต้านรอย่อลงมาแล้วเข้าบายครับ
SL 25 RR 1:1

gbp/nzd H4 เป็นขาลง RSI อยู่โซนบาย
m15 ทำ pattern ขึ้น ทดสอบ 00 อยู่หลายรอบแต่ไม่ผ่าน
ราคาขึ้นไปเกือบถึงแนวต้านแล้วลงมาพักตัว เข้าบายตรง SS
SL 30 RR 1:1

(Pumin Pileuk) #14

Hw133 10.18.2016
มองว่าเป็นเทรนขี้น

• ราคาเบรค high เดิม และปิดเหนือ 500 รอย่อใกล้เส้นแล้ว buy ตาม TP 20 pips SL Low เดิม ชน TP

ปัญหาวันนี้ เห็นราคาไปชน high เมื่อสองวันก่อนแล้ว แต่ผมก็เสี่ยงเข้า buy ไว้ก่อน

ขอบคุณน้าเรย์ และคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ :pray:

(Kimhang) #15

วันนี้ไปนอกบ้านกลับมามืดและหาจังหวะเข้าไม่ได้ครับ ของดส่งการบ้านครับ

(bank.komson) #16

ส่งการบ้านครับ วันที่ 18 - Oct - 2016 (ครั้งที่ 14)

เป้าหมาย เทรดคู่เงิน: GJ TF: M15 SL 25 TP 10 วันละ 1-2 order

วันนี้เทรด 2 order ครับ

H1 เป็นขาขึ้น , H4 เป็นขาลงกำลังจะขึ้นครับ
ตอนนี้กำลังทำ เทรนด์ขาขึ้น เลยมองแต่จะ buy อย่างเดียวครับ

j

Order#1 เหตุผล ที่เข้า จริงๆเห็นราคาตั้งแต่ HA เปลี่ยนจากสีม่วงเป็นสีเหลืองแล้วครับ แต่กลัวว่าติด SS 500 เลยรอราคา รอราคามายืนเหนือเส้น SS 500 แล้วค่อยเปิด order buy ราคามา TP ให้ครับ

แต่มีสิ่งที่ควรปรับปรุงคือ

1. เปิดไกลจากเส้น EMA5 ไปหน่อย
  2. ราคาเหลืองมาซักพักแล้วควรรอก่อนครับ

Order#2 เหตุผลที่เข้าเพราะราคากลับจาก HA ม่วงมาเป็น HA เหลืองรอราคาย่อมาใกล้ๆ EMA5 เลยเปิด order buy ครับ แต่คราวนี้ราคาไปชน SL

แต่มีสิ่งที่ควรปรับปรุงคือ

1. จริงๆวัดระยะห่างจาก SS 00 ถึงจุดเข้าจะประมาณ 100 นิดๆ คิดว่าราคาจะ spike ขึ้นไปให้ครับ ประมาทไปหน่อย กลับเป็นว่าราคาขาดจากจุด TP ไปนิดเดียว (ไม่มีพื้นที่วิ่งด้วย)
  2. อันนี้ลองเล่นช่วง new york จากที่สังเกตุ โดยมากจะกลับทิศกับตลาด london คราวหน้าจะลองมองหน้าตรงข้ามที่แถวๆจุด S/R หรือ SS ดูครับ

รวมวันนี้ ขาดทุน 14.9 pips ครับ

ขอบคุณ น้าเรย์ และทีมงาน soutar forum ทุกคนครับมีจุดไหนแนะนำชี้แนะได้เลยนะครับ ยินดีมากๆ

จะฝึกฝนต่อไปครับ

(Trakoon ) #17

การบ้านครั้งที่ 5 : 19/10/2016

ทั้งสองไม้ เกิดจากการตัดสินใจที่ผิดพลาด รีบกลัวตกรถ แล้วก็คิดไปเอง ตัด S/L เพราะคิดว่าราคาคงไม่ไปในทิศทางที่ตัวเองต้องการแล้ว เพราะรอนานเกินไปไม่น่าจะเป็นไปได้ตามที่หวังไว้เลยยอมออกจากตลาดดีกว่าค่อยเริ่มใหม่ ปรากฏว่า ตัด S/L แล้วราคากลับลงมาทำ T/P ทั้งสองไม้เลย

จะเจริญในงานนี้ไหมนี่…เฮ่อ!!!

(samai srisong WS1.0) #18

ส่งการบ้านวันที่19/10/16 คู่เงินGPB JPY TF15
วิเคราะห์
H4 RSI cross50
H1 RSI cross30 HAS แดง
M15 RSI cross30
แผนวันนี้ จะsell cut เมื่อ ไฮเกนcross EMA5
RR 1;1 TP20pip SL20pip

ไฮเกนหลุด cross S +หาจังหวะsell ที่ ไฮเกน close จบงานเขียวครับ:grin:

รบกวนพี่ช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ เพื่อพัฒนาและปรัปปรุงต่อไป
ขอบคุณน้าเรย์ และพี่ๆๆทุกคนมากครับ:heart_eyes:

(Kimhang) #19

ส่งการบ้านครับ

ราคาลงไปติด SS 00 แล้วกลับขึ้นมาเห็นราคาติดแนวต้านแถวๆ SS 500 เลยลองเปิด Sell โดน TP 10 Pips ครับ

ขอบคุณน้าเรย์และคำแนะนำของทุกคนครับ

(Yaowalak) #20

ส่งการบ้าน Day 117 19 ตุลาคม 2559

คู่ GBPJPY ที่ Time Frame M15

H4 >>> พยายามครอสลงมาโซน Sell Over all เป็นเทรนลง
M15 >>> RSI ข้ามลงมาโซน Sell
แผนคือ รอให้ทะลุ SR ที่ตีไว้ และ S วันนี้อยู่ในเลเวล 00
ถ้าไม่ผ่าน S ก็จะ Buy และต้องเก็บสั้น แค่ครึ่งหนึ่งของกรอบ SR แต่ถ้าหลุด S ก็จะ Sell ตามเทรน
RR >> 1 : 1

ขอบคุณมาก ๆ เลยคะ :grin: