การบ้าน Soutar Trader Public 😛

(Richard Soutar) #1

ห้องการบ้านสำหรับสมาชิก Forum นะครับ

**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)
[HW] Homework สอนมือใหม่ ส่งการบ้าน แบบง่ายๆ
(Ong#0518 (TeamB)) #2

ส่งการบ้านครับ

ส่งการบ้าน วันที่ 15/04/2016

ระบบ Kana 2.0 TF15 TP20 SL20 ราคาเหนือ EMA200 EMA5 buy ราคาใต้ EMA200 EMA5 Sell
เป้าหมายการเทรดในวันครับ
1 เทรดครั้งล่ะ 1 ไม้ (ยังไม่เทรด จึกๆ TP ใกล้ TP ไกล - ฝึกเข้าทีล่ะ 1 ไม้ก่อน)
2 เทรดวันล่ะ ไม่เกิน 3 ไม้
3 เป้า 20 pips ต่อวัน
4 Gain 1% (20 pips risk 1% ได้ ประมาณ 1.05%)
5 SL 2 ไม้ติด จบงานในวัน (ป้องกันการเอาคืน และ over trade)
6 เทรดตามช่วงเวลา [11.00-14.00] [14.30-16.00] [19.30.21.00] [21.10-22:30] (ช่วงหน้าร้อน เลื่อนมา 1 ชั่วโมงจากเดิม)
7 ไม่เทรดในมือถือ เพราะ ไม่เห็นไฮเก็น ตามระบบ kana 2.0 และถือว่ายังไม่พร้อมเทรดหากไม่มีคอม

วันนี้ ผมทำผิดตลอดเลยครับ มาสารภาพ…

ไม้ 1 เข้าตามสัญญาณ แล้วไม่อยู่หน้าจอ กลับมา SL ซึ่งจริงๆ ต้องคัทตอนไฮเก็นเปลี่ยนสี จะได้เจ็บตัวน้อย…

ไม้ 2 จะกด pending sell limit ดันกดผิดปุ่มเข้า sell ไปเลย เลยเลื่อน SL ขึ้นไปเหนือ 00 เพราะเดา (มโนอีกแล้ว) ว่าราคาน่าจะมาไม่ถึง 00

ไม้ 3 หลังจาก กด pending sell limit ผิดปุ่ม เลยไปหาว่ากดไง พอกดได้ตั้ง pending sell limit ไว้ แถวๆ ema5 แล้วทิ้ง order ไว้ แล้วออกไปข้างนอก…

กลับมา สรุป SL หมดเลย… - -’'
แล้วพอมาถึง หน้าคอม ไฮเก็นเปลี่ยนสี ต่ำกว่า EMA200 EMA5 มัสัญญาณให้เข้า Sell เลยรอให้ราคาเข้ามาใกล้ EMA5 แถวๆเหนือ EMA200 นิดนึง หรือแถว EMA200 ก็ ok ไม้นี้ ไม้ในใจ… หลังจากเข้า ราคาลงมาให้ TP เลย 20 pips (ไม่ได้เข้าจริงเพราะว่า เสียได้เป้าต่อวันแล้ว แต่เป็นเป้า ติดลบ T_T)

ขอโทษที่ทำผิดครับ จะนำความผิดพลาดไปปรับปรุงครับ

ขอบคุณทุกๆคนครับ

Note: ไม้แรก lot size โดนปรับ auto จาก risk 1% เลยใช้ 0.08 ครับ พอเสียไม้แรก มันปรับลงมา 0.07 ครับ
Note2: วันนี้ - 77.6 แต่ลบในใจ -57.6 (เพราะ TP ในใจ ตอนอยู่หน้าจอและมีสัญญาณ… วันนี้ พอครับ - ผิดเยอะ… T_T) จริงๆ อยากเข้าอีกแต่ตั้งเป้าหมายไว้แล้ว ถึงจบวันจะลบ แต่ถึงเป้าเลยพอครับ… เป้ากำหนดให้ไม่ทำอะไรเกินตัวครับ จะบวกหรือจะลบก็ตาม… - -" ผิดถูกรบกวนแนะนำด้วยครับ…
Note3: วันนี้ รู้สึกประจานตัวเองไงไม่รู้ คนแรก ของกระทู้ที่ตั้งใหม่ - -’’ เฮ้อ… T_T

(Thanawit Nuanparn) #3

ส่งการบ้าน 15/04/2016

วันนี้ลองเทรดตามสัญญาณจาก excel แล้วเข้าตามแนว ss ครับ ขอบคุณน้าเรย์มากครับ :pray:

(Tanakorn) #4

ส่งการบ้าน/11 ศ.15/4/2016
เป้า2ไม้ครับ
ไม้ที่ 1
-ไฮเกนเปลี่ยนสี รอปิดราคา เข้าแท่งต่อไป พยามใกล้ 5ema
-rsi -30/50 sl20 tp1ss จะถึงTp แต่ไม่ถึงเลยปิดมือ พอปิดมือ รูดลงเลย (12.4pip)

จากนั้นรอสัญญาณต่อไป มองไว้ว่าถ้าปิดต่ำกว่า .500 จะเข้า sall
เพราะลงมาเทสหลายรอบยังไม่ผ่าน

ไม่ที่2
ราคาปิดต่ำกว่า.500 เปิด sell
rsi 30/50 sl20 tp1ss หลายแท่งยังไม่ชน tp
เข้า NY แล้ว ราคาเริ่งสวิงเเรง เลยปิดมือทันที (3.9pip)

ผิดถูกตรงไหน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณน้าเรย์ และพี่ๆเพื่อนทุกคนที่ให้คำแนะนำมาตลอดครับ

(Phasakon Kaewjinda) #6

ส่งการบ้านครับผม ไม้แรกเข้าเพราะมองว่าราคาไม่ผ่านแนวรับครับ พอเห็นดีดขึ้นไปแท่งยาวเลยเข้าครับ ไม้ที่ 2 เข้าเพราะราคาปิดต่ำกว่า .500 ครับ เลย recover กลับมา 10 pip ครับ ทั้ง 2 ไม้นี้ยอมรับสภาพเพราะเข้าห่างจาก ema ครับ week หน้าจะพยายามเข้าไกล้เส้น ema กว่านี้ครับ ^ ^

(Cherdsak) #7

ส่งการบ้านครับ ศ.15-04-2016
เป้า 20pips 2ไม้ ไม้ละ 10pips

-gbp/jpy ราคาผ่านema200 ลงมา rsiโซนต่ำกว่า50 รอราคาเข้าใกล้ 5ema จึงsell โชคดีครับ ราคากลับลงมาtp10pips แล้วกลับไปเบรคema200 ขึ้นไป
-eur/aud ราคาอยู่ใต้ ema200 ไฮเกนเปลี่ยนสี่ rsiโซน ต่ำกว่า50 รอราคาย่อขึ้น จึงsell tp10pips

ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณทุก ๆ คนครับ:pray:

(Anupong Promkot) #8

การบ้านวันที่ 15/4/16 เทรดหลัง20.30น. M15 ไม้แรก หวังสวิงขึ้นมาบ้างTPไว้5 pip แต่ไม่ถึงครับคัดไป2.7 pip ในจังหวะย่อ ปิดะเปิดไม้ Sell ตามไป TP 10 pip มโนไปก่อนราคา ค่อยๆจับไปทีละจุดครับ ขอบคุณน้าเรย์ครับ

(Chanon) #9

ส่งการบ้านวันที่ 15/4/2016 ครับ
กลับมาเทรดหลังจากหยุดไป 2 วัน
วันนี้เข้าเทรด 2 คู่ครับได้แล้วจบงาน ดูความแข็งอ่อนของค่าเงินประกอบ

chf/jpy ไม้แรกมือลั่นไม่นับ:stuck_out_tongue_winking_eye:
ไม้สองรอย่อมาใกล้เส้นแล้วเข้า sell TP ตั้งแถว SS

gbp/cad เป็นเทรนขาขึ้นรอย่อแล้วเข้า buy TP แถว SS ไม้นี้เข้าออเดอร์เร็วไปเลยไกลเส้น 5 ครับ

ขอบคุณครับ:slight_smile:

(Chanon) #10

ประเดิมห้องใหม่เลยนะพี่อ๋อง อิอิ:grinning:

ปวดใจจริงๆ พลาดครับวันนี้ โอกาศมีมาก แต่ทำไม่ได้

1. ผมไม่ได้เข้าจังหวะย่อเลยครับ ถ้าไม่ใช้แท่งเทียนที่สอง
  2. มั่นใจกับ ss มากเกินไป คิดว่าเค้าต้องไปหาอีก ss ให้เลยไม่ได้ tp สักไม้

เข้าไปห้าไม้ครับ
ไม้แรก คิดว่าเค้าน่าจะไป ss00 ได้ไม่ยาก แต่ไม่ได้คิดเลยว่าสวนเทรนอยู่ sl ครับ
ไม้สอง คาดว่าไปแน่ครับ ss250 หรืออาจไปทดสอบ ss00 เลยด้วยซ้ำ เลยไม่ได้ tp ครับ
ไม้สาม เค้าลังเลที่ ss250 -ss500 อยู่นาน พอมีสัญญานเลยลองเข้าดูครับ sl ครับ
ไม้สี่ เปิดสวนหลังจากปิดไม้สาม เค้าน่าจะไป ss00 ได้
ไม้สุดท้าย ลองเข้าตอนเค้าย่อดูครับ เค้าก็ไปให้นะครับ แตผมไม่ได้ tp

ต่อไปจะเรียนรู้ตลาด และทำความเข้าใจกับ ss ให้มากขึ้นครับ อาจจะเพิ่มจุดเข้าตอนย่อด้วย ถ้าเห็นว่ายังพอมีช่วงให้เทรดได้ ขอบคุณน้าเรย์ และพี่น้องชาว soutar ครับ :pray:

(Richard Soutar) #12

เทรดเป็นช่องๆสิครับ ไม้สองมันถึงอีกช่อง คัทเลยก็ได้นะ แล้วก็จะ Bias บายเพื่อ?

(thawatchai) #13

รับทราบครับน้า ต้องจำไว้เป็นบทเรียนเลย…

(Ong#0518 (TeamB)) #15

นั่นซิ… คนแรกเลย… ถึงได้บอกว่า… มันกลายมาเป็นประจานตัวเองไง… TT

ทำไมไม่ประเดิมห้องแบบสวยๆน๊าาาาา - -"

(Milk Pisit) #16

ส่งการบ้านครับ

เทรด3ไม้ คู่ AUDJPY CADJPY NZDJPY
Buy ทั้ง 3 คู่ ปิดมือทั้ง3คู่
ขอบคุณครับ

(Richard Soutar) #17

เทรดสามคู่ทำไมครับ เค้าคู่ละไม้ มีสัญญาณก็ไม่เทรดต่อ ไม่มีประโยชน์ใดๆ

(Milk Pisit) #18

ครับน้า ผมเห็นสัญญาณมาช่วงเดียวกันครับเลยเทรดทั้ง3คู่ช่วงเวลาใกล้ๆกัน
ขอโทษครับ

(arkom) #19

การบ้านครับ
gj เข้าเทรดที่ tf m5 ครับ
uj เข้าเทรดที่ tf m15 ครับ
พยามให้ใกล้เส้น ema5 ครับ

(MooH) #20

เป็นไงครับเข้าสัญญาแบบ excel ไม่เข้าใจ:confused:

(MooH) #21

ส่งการบ้าน วันที่ 15/04/2016
การส่องยิงได้คู่เงิน UJ EJ
ระบบ Kana 2.0 เข้าที่ TF15 TP5 SL30-40 แต่ดูก่อนที่ TF 1H ราคาใต้ EMA200 EMA5 buy ราคาใกล้ EMA5 Sell
การฝึกเทรดของผม
1 เทรดครั้งล่ะ 1-2 ไม้ (ตามคำแนะนำในกระทู้)
2 เป้า 5-10 pips ต่อวัน (ตามคำแนะนำในกระทู้) เป้าหมายอยากขยับเป็น 10-20 pip แต่จำนวนไม้เท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
3. เป้าหมายต่อไป Gain 1-2%
4 เทรดตามช่วงเวลาแนะนำ