การบ้าน Soutar Trader Public 😛

(Richard Soutar) #1142

พลาดแล้วไม่เป็นไรเก็บเป็นบทเรียน พรุ่งนี้เริ่มใหม่ สู้ๆครับ

(Pop Kung) #1144

ทุกๆไม้ที่เราเทรดล้วนแต่ให้ประสบการณ์กับเราครับ
ประสบการณ์นี่แหละ จะพาเราก้าวผ่านไปได้
สู้ๆครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1145

ผมไปลองเช็ค H1 จากจุดที่พี่เข้านะ ตอนนั้น H1 ก็เป็นสีเขียว (ทาง Buy) จุด Sell ที่ดีอยู่ถัดจากที่พี่เข้า 2 ชั่วโมงเอง

น้าเรย์บอกจำไว้เสมอครับ #การเทรดคือการรอ

พรุ่งนี้ลองดูใหม่เนาะ , การบ้านวันนี้ผมก็เฟลใช่ย่อย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

(Anupong Promkot) #1146

อย่ารีบเลยครับ มันเหมือนคำสาป ถ้าเราออกนอกแผนมันจะเละเสมอ ทีแรกอาจจะได้ ทำบ่อยๆ ก็จะเห็นผลตามมา ความสม่ำเสมอ มันมีเวลาเป็นตัวตั้ง ผิดไปเรารู้ตัว ค่อยปรับ ทีละจุดๆ ค่อยๆเพิ่ม จากน้อยๆ สม่ำเสมอได้ ก็ขยับ แล้วทำซ้ำอีกครั้ง วันหน้ามี สู้ๆ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1147

คราวนี้ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่จริงๆแล้วนะ
จัดเรียงให้ดีครับ ว่าเราควรฝึกอะไรก่อน

ลองอ่านอันนี้ดูวววว , สู้วๆๆ ^ ^

(Pumin Pileuk) #1148

โอเครครับ คราวหน้าผมจะรอให้ h1 เปลี่ยนสีก่อนครับ ขอบคุณครับ :grin:

(Phatsakorn Photinee) #1149

ครั้งที่ 2----->>> ส่งการบ้านคับ วันนี้เก็บสั้นจิงๆ วันนี้ติดงานลูกค้าไม่มีเวลาดูเลยคับ สวิงซะหวาดเสียว

คงต้องเรียกตามเพื่อนในห้องนะคับ… ขอบคุณคับน้าเรย์ เพื่อนๆ และระบบ

(D.SAROCHA) #1150

ส่งการบ้าน (7) 17.05.2016
ขอบคุณค่ะ

(Pumin Pileuk) #1151

ต้องถามตัวเองเลยครับว่าจะเลิก ทำแบบนี้ได้หรือไม่ วันหน้าเอาใหม่ครับสู้ๆ :wink:

(Bight) #1152

นั่งกินเบียย้อมใจครับขอบคุณทุกกำลังใจผมจะผ่านช่วงนี้ไปให้ได้นะครับเพื่อวันข้างหน้าของตัวเอง

(Kim) #1153

ไม้ sell ใช้ สัญชาตญาณ ครับ

(Kim) #1154

ไม้ sell ลองใช้ประสบการณ์ครับ ไม้2 ตอนแรก จะ คัทแล้วครับ แต่อีกแท่งมันปิดบน แนวต้านที่พึ่งทะลุไปเลย ลองถือดูครับ เพราะมีวอลุ่มที่เส้น แนวต้านอยู่ครับ ที่เข้าไม้ 3เพราะว่าถ้ามันมีความเป็นไปได้ ก็ลองเสี่ยงเข้าอีกไม้เพื่อจะได้ recover + tp ได้ครับ (ในหัวคิดแล้วครับถ้าไม่ใช่จะคัททันที)

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1155

ส่งการบ้านแล้วครับ :stuck_out_tongue_winking_eye: : 17/05/2559 [22]

วันนี้ผมมีสภาวะทางจิตใจไม่ดี ตั้งแต่ช่วงที่รู้ว่าตนเอง “ตกรถ” ตอน 12.15 อ่ะครับ
เริ่มต้นด้วยตอนเช้ากับการตีเทรนด์ไลน์ ในช่อง RSI ผิด ทำให้คิดว่าราคาน่าจะเกิดการกลับตัว และ เห็นว่าสัญญาณ Buy ที่โคตรจะดีตอนนั้นเป็นสัญญาณหลอก

ผิดยังไง , แบบนี้ไงครับ T T
(ภาพประกอบ)

พอกว่าจะรู้ตัวอีกที ก็สายเสียแล้ว ราคาเขาขึ้นไปช่วง RSI ที่เกิน 70 ไปไกลแล้ว (รู้ตัวตอนบาร์ที่5 ถึงได้ลองขีดใหม่) เลยอยากให้เขาย่อตัวกลับมาก่อน
ผมจึงได้สัญญาณ(เขียวสุดท้ายแล้ว) ที่ช่วง 16.00น.
โดยรอเช็คปฎิกริยาราคากับ RSI แล้วช่วง 16.45 RSI แตะ 50 แล้วขึ้นมา เลยเช็คเงื่อนไขการเข้า

:white_check_mark: ไฟล์ส่งสัญญาณ Buy
:white_check_mark: Heiken เขียวปิดแล้ว 1 บาร์
:white_check_mark: RSI มาทำปฎิกริยากับเทรนด์ไลน์แล้วไม่ผ่าน
:white_check_mark: RSI แนวโน้มขึ้น (62)
:warning: รอเข้าออร์เดอร์ EMA5

ระหว่างที่ผมไปเช็คราคาให้ราคารอเข้าใกล้ EMA5 แล้วเอาเม้าส์ไปจ่อไว้ที่ ปุ่ม Buy มือผมมันดันลั่นนน T T (ลั่นจริงๆครับ)
ส่วนออร์เดอร์ที่เลือกเปิดจริงๆ คือ ออร์เดอร์ที่ 2 ซึ่งทำ TP ก่อน ออร์เดอร์แรก

ออร์เดอร์วันนี้
1 Buy / 158.744 > 158.794 : +5.0 pip
2 Buy / 158.671 > 158.721 : +5.0 pip (อันนี้ที่ใกล้ EMA5)

ข้อผิดพลาดอยู่ที่ "อารมณ์"ครับ

สิ่งที่ผมเจอวันนี้คืออารมณ์อยากเอาคืน เพราะพลาดที่ไม่ได้เข้าออร์เดอร์ ตอนที่สัญญาณถูกต้อง , ผมเผลอกดไปอีกหนึ่งออเดอร์ เป็นออร์เดอร์ช่วงที่ผมไม่ได้เช็คอะไรเลย
คือแค่เห็นไฟล์ว่า Buy ดื้อๆ ก็กด

แต่พอนึกถึงหน้าน้าเรย์ขึ้นมาผมก็มีสติและปิดออเดอร์ในทันที เสียหายไป 5.0 pip ครับ ฮ่าๆๆๆ T T

โฟกัสที่แผนของตัวเอง นี่คือสิ่งที่ผมต้องนึกให้ขึ้นใจไว้

ผิดพลาดตรงไหนเพิ่มเติมบอกได้นะฮะ
ขอบคุณครับบบบ

“ภาพประกอบ”

ภาพการวิเคราะห์ที่ถูกต้องของวันนี้ ควรเข้าเทรดตรงเครื่องหมายถูก T T

จุดเข้าออกและผลประกอบการครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1156

ในนี้มีสุสานเกี่ยวกับเรื่องการใช้สัญชาตญาณในการเทรดให้ดูนับไม่ถ้วนครับ , ลองศึกษาดูเนาะ ^ ^

(Phawat Cuthbert) #1157

ผมใช้คำผิดใช่ไหมครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1158

ในเทป เทรดยังไงไม่ให้โดนด่า (ตอนที่เท่าไหร่แล้วก็ลืม ฮ่าๆๆ)
น้าเคยพูดเรื่องจิตวิทยาในการมองตัวเองส่งผลยังไงกับการทำงาน

เท่าที่ผมจำได้นะ
น้าลองยกตัวอย่างงานวิจัย โดยจับคนที่ยิงปืนไม่เป็น มาฝึกจิตวิทยาโดยบอกตัวเองว่า “ฉันเป็นนักแม่นปืน” ผลคือ เขายิงปืนได้เข้าเป้าทั้งที่ไม่เคยถนัดกีฬาด้านนี้มาก่อน

ลองปรับมาใช้ดูกับการเทรดอ่ะครับ , ถ้าเราส่องกระจกแล้วบอกกับตัวเองว่า “ฉันคือนักลงทุนที่เก่งที่สุด” ทำอย่างนี้ทุกวัน เราจะมีพฤติกรรมที่ใกล้เคียงกับนักลงทุนมากขึ้นครับ

หมายเหตุ : แต่ไม่ใช่นึกอย่างเดียวนะ , ต้องฝึกต้องปฎิบัติด้วย … ถ้านึกอย่างเดียวแล้วไม่ทำอันใดเลย เขาเรียกว่า มโน ครับ

Cr. เทรดยังไงไม่ให้โดนด่า … (เทปไหนสักเทปแหละ ฮ่าๆๆ)

(Kim) #1159

ผมก็ดูตลอดครับ ผมแค่ลองเอามาใช้ครับว่ามันใช้ได้ไม่ได้ เพราะไงไม้หลักก็ทำตามระบบครับ ยังไงก็ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #1160

ส่งการบ้านครับ

ChfJpy
เห็นลงมาแรงๆ จนถึง support เลยรอให้กลับขึ้นไปหา stma ครับ

• Sell เมื่อ มีเม็ดแดงเกิดขึ้น (ตรงลูกศรสีเหลือง)
  • ปิดเมื่อลงมาที่ Support ครับ

AJ
เห็นลงมาแรงเหมือนกันครับ ผ่าน Support มาได้ เลยรอ sell ที่ Resistant ครับ

• Sell เมื่อราคาปิดแท่งก่อนหน้ามาปิดใกล้ๆ stma แล้วเม็ดยังแดงอยู่ครับ
  • ปิดเมื่อลงมาแล้วหยุดครับ ลางสังหรณ์บอกว่า ปิดก่อนดีกว่าครับ แหะๆ

*** วันนี้เริ่มเทรดด้วย ST 1.0 ครับ จังหวะยังไม่ดีพอ ไปเข้าจังหวะสอง (ChfJpy) เลยทำให้ ต้องรีบปิดเมื่อชน support ครับ + Jpy ทำท่าเหมือนจะกลับไปแข็ง แต่แข็งให้ไม่นานก็ค่อยๆ อ่อนลงมานิดหน่อย ลางสังหรณ์บอกว่า ออกมาก่อนดีกว่าเลย ปิดหมดครับ ***

ขอบคุณน้าเรย์มากครับ :pray:

แก้คำผิดครับ จาก resistant เป็น support ครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #1161

ว้าวววว พี่อัพเลเวลแล้ววว ฮ่าๆๆ