การบ้าน Soutar Trader Public 😛

(Richard Soutar) #441

ต้องจับมาปรับทัศนคติ

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #442

ไปห้องเครื่องมือ แล้วโหลด Kana มาติดตั้งในเครื่องครับ …

(takamontorn) #443

:stuck_out_tongue::stuck_out_tongue::stuck_out_tongue_closed_eyes:งิงิ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #444

ส่งการบ้านครับ : 29/04/2559 [13]

สวัสดีคร้าบบบบ
วันนี้ผมเปิดกราฟมาวิเคราะห์ตั้งแต่เที่ยง และข่าวที่เกี่ยวข้องกับคู่เงินก็ยังอยู่อีกไกลล (บ่ายสาม)
ตอนแรกผมคิดว่าจะได้เทรดเวลานั้นแน่ๆ

จากนั้นไม่นาน ไฟล์ก็ส่งสัญญาณ Sell มาครับ
มาตั้งแต่ Heiken แท่งแรก เลยคิดว่ามาหลอกๆ
แต่พอ heiken แท่งแรกปิดแล้วแดง และ heiken แท่งต่อไปก็ยังมีสัญญาณ sell

วิเคราะห์แล้ว

• RSI ลงมาจาก 50 พอดี
  • Heiken ก่อนหน้านั้นก็บอกให้ Sell
  • ไฟล์ก็บอกให้ Sell
  • สัญญาณใกล้ EMA5 ก็ Sell โลดดดดดด!!

ออร์เดอร์วันนี้
Sell / 157.00 > 156.954 : +4.6pip

ตอนเปิดออร์เดอร์วันนี้ พอเปิดแล้วราคามันไหลมาเลยอ่ะครับ เลยตั้ง TP ไม่ทัน
และเมื่อราคามันมาที่ 6 pip พอปิดออร์เดอร์ แล้วมันก็โยกกลับระหว่างขึ้น process order T_________T

(วันนี้งด Backtest เพราะติดภารกิจนะครับ , เดี๋ยวพรุ่งนี้คอมโบให้ ฮ่าๆๆ)

“ภาพประกอบ”

สัญญาณ Sell ที่มาอ่อยแล้ว

และจุดเข้าออกวันนี้ฮะ

ฝันดีทุกคนคร้าบบบบ ^A^

(Natthapong charoensri) #445

ส่งการบ้านครับ 29/4/59 GBP/JYP
ไอ้สัญลักษณ์กลมๆที่แสดงจุดเข้าออกทำยังไงเหรอครับ
ไม้แรกเห็นแคนเดิลเปลี่ยนเป็นสีขาวไม่ตัดema5 แคนเดิลต่อไปเลย Sellครับ โดนTP 5 pip
ไม้สอง รอย่อแล้วsellแบบไม้แรกเลยครับ คัทมือครับประมาณ 5 pip
ปล. แล้วจะรีบศึกษาตามที่เพื่อนๆพี่ๆแนะนำในครั้งที่แล้วนะครับ ขอบคุณครับ

(Thanawit Nuanparn) #446

(thawatchai) #447

ทำไมไม่ใส่ Heiken Ashi ด้วยล่ะมันเป็นตัวสำคัญเลยนะ

ส่งเร็วอีก 1 วัน ท่าเดิม ทรงเดิม เข้าไปสองไม้ครับ เข้าเป้าปิดจ็อบวันนี้ เวลาที่เหลือขอลอกการบ้านเพื่อนๆครับ เห็นส่งงานกันเยอะไม่เหมือนเมื่อวาน

ไม้แรก รอเค้าย่อ พอเค้าลงมาตัด ss750 หลังจากที่ขึ้นไปทดสอบ ss00 แล้วยืนที่ ss750 ได้สักพัก ลองเข้าดูครับ อาจจะไม่ใกล้ ema5 เท่าไหร่ แต่ใกล้ ss750 มีช่วงให้เทรดได้ tp ประมาณ ss00 sl ที่ ss500 บางครั้งผมมองว่าต้องลองเข้าดูครับ เพราะบางทีเค้าอาจจะไปเลย ไม่เข้ามาใกล้ ema5 ให้
ไม้สอง เข้าเพิ่มตอนเค้ามาสัมผัส ema5 tp กับ sl เหมือนกับจุดแรก tp ทั้งสองไม้ครับวันนี้

ขอบคุณน้าเรย์และพี่น้องชาว soutar ครับ :pray:

(Natthapong charoensri) #449

ตอนแรกใส่แล้วครับแต่ยัง งงๆ เดี๋ยวจะศึกษาครับ ขอบคุณที่เตือน:pray::pray::blush::blush:

(Joyman) #450

วันนี้รู้ตัวไม่ว่างเทรดช่วงบ่ายจนถึงเย็น ตอนเช้ามีเวลาเทรด 1 ชม ลองเข้า g/j ดู แต่มันไม่ tp ให้ แท่งเปลี่ยนสี คัทไป ตกเย็นมานั่งเฝ้า เข้าไปสองคู่ g/n, g/j ไม่ tp >>>แอบนอกระบบ<<< ลองเค้าเตอร์ แนวต้านเก่า เพราะดู Tf ใหญ่ละมันเทรนลง ดวงดีกราฟลงมา รีบส่งการบ้านก่อนเละ >< อาทิตย์หน้าเริ่มใหม่ครับ แหะๆ

(Pop Kung) #451

(5th time) การบ้าน 29-4-2016 ครับ
เทรดGJ ทั้งหมด2ไม้ (ตั้ง TP/SL = 10/20 pip)

• ไม้1 เปิดดู H1 เทรนขาลง ดูM15ราคาcrossปิดใต้ EMA5, RSI<50
    ลอง sell --> TP 10 pip
  • ไม้2 เปิดดู H1 เทรนขาขึ้น ดูM15ราคาcrossปิดเหนือ EMA5, RSI>50 ราคาปิดทะลุ SS .750
    ลอง Buy --> TP 10 pip
    จบงานครับวันนี้:grin:
    ขอบคุณน้าเรย์ผู้ให้ครับ
    ถูกผิดประการใด ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

(Kittiwat Wat) #452

เข้า g/j ครับวันนี้ลองคำสั่ง trailing stop แล้วปล่อยดู
sto ตัด o/b รอคอนเฟริม 2 แท่ง+ราคาใกล้ema 5 ตั้ง tp 50 pip ครับ
ราคาวิ่งตามsto ครับลงมาประมาณ 20 pip ลองตัง trailing 15 pip ดูแล้วปล่อยให้มันลาก
สรุปมันย้อนกลับไปโดน trailing stop เลยขึ้นว่า sl แต่จบ+5pipครับ
สรุปไม้แรก WIN

ไม้2 ลองของครับ
เข้าxauusd อันนี้สวิงแรงตั้งsl สูงหน่อย เหนือhigh ก่อนหน้า(โดนแบบเดิม2 วันติดกันวิธีนี้ไม่เวิร์คแน่นอน)
sto ตัด o/b อันนี้ไม่ได้รอคอนเฟริมแท่งที่2
สรุปไม้นี้ LOSSโดนเต็มๆ จิตวิทยาไม่ผ่านครับไม้นี้

(Taweewat Yoodee) #453

ทดลองส่งการบ้าน 29/04/2016 ครับ
เทรด GBPUSD 2 ไม้ เป้าหมายไม้ละ 10 pips วันละ 2-3 ไม้
ไม้แรกโชคดีมากๆเลยครับ
ไม้ที่ 2 รีบเข้าไปหน่อย น่าจะรอย่อให้มันใกล้ๆ เส้นละค่อยเข้า
ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณน้าเรย์ และพี่น้องทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ

(arkom) #454

การบ้านครับ

(Anupong Promkot) #455

การบ้านวันที่ 29/4/16 รอเทรดหลัง 2.30น. คอยสัญญาณ RSI ตัดลงมาจาก 70 ราคาเปลี่ยนสี sell ปิดมือ 6 pip ครับ ขอบคุณน้าเรย์ และ พี่ๆครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #456

หนึ่งครับ ลองศึกษาระบบ kana ใหม่นะครับ ที่กระทู้สำคัญๆในฟอรั่ม

สองครับ สตาร์ทเตอร์แบบเราๆควรเริ่มที่ GBP/JPY อย่างเดียว ไม่ต้องสนใน gain แต่ฝึกให้ตัวเองเก็บกำไรให้ได้สม่ำเสมอนะครับ สัก หนึ่งไม้ ไม้ละ 5-10 pip ไปก่อน ฝึกไปเรื่อยๆให้แม่น (แบ็คเทสบ่อยๆก็ช่วยได้นะครับ) ลองศึกษารายละเอียดที่วิดีโอ และกระทู้สำคัญในฟอรั่มครับ

สามครับ มีความสุขกับวันหยุดนะฮะ ^ ^

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #457

เข้าออกตรงไหน อวดจุดเข้าออกหน่อยคร้าบบ >//<

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #458

ลองกลับมาเทรดวันละไม้ดีไหมคร้าบบบ , รัวเลยยย ,
ให้ความสำคัญกับขั้นตอนการเข้าเทรด จะทำให้เราไม่ฟุ้งซ่านรัวๆครับ >//<

(arkom) #459

ครับ ขอบคุณครับ

(หนุ่มน้อย อายุยี่สิบสี่) #460

ลองย้ายไปเทรด GBP/JPY ดูครับ ช่วงเวลา 12.00 ก็เริ่มเปิดกราฟมาดูได้แล้ว เพราะช่วงเวลาตั้งแต่ 12.00 - 17.00 ตลาดช่วงลอนดอนจะมีวอทิลิตี้ให้เราเทรดได้ครับ ^ ^