**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(Camp) #1635

สวัสดีครับ ผม เต้ย ครับ อายุ 27 ครับ เป็นวิศวกร อยู่ กทม ครับ

ประสบการณ์การเทรดประมาณ 2 ปีครับ

เริ่มจากเทรดหุ้นครับ แต่ไม่ค่อยเป็นอย่างที่คิดฝันไว้และรู้สึกว่าไม่ใช่สไตล์ของตัวเอง หลังจากนั้น มาเทรดค่าเงินครับ เป็นไปตามวิถีทางมือใหม่ครับ เบิ้ล lots martingale พอร์ตบวกแต่จิตใจย่ำแย่ อดหลับอดนอนเวลาโดนลาก นั่งแก้พอร์ตกระจาย จนแฟนบอกว่าเป็นแบบนี้ต่อไปไม่ไหวนะ พาลทำให้ทุกเรื่องแย่ไปกันหมด เลยเลิกเทรด martingale ครับ เลยมานั่งคิดว่าเราเป็นคนแบบไหน สไตล์เป็นแบบไหน เข้ามาเทรดเพราะอยากหารายได้เพิ่มครับ อยากฝึกสมอง ฝึกมุมมอง ความคิดและจิตใจครับ พอดีเจอการเทรดแบบเป็นระบบ เลยเริ่มศึกษาครับ ทำมาเรื่อยๆ ได้บ้าง เสียบ้าง แต่เน้นทำตามระบบเป็นหลักครับ ระบบที่ใช้เป็น Day trade เน้นใช้ EMA หาค่า EMA ที่เหมาะสม 3 ค่า เข้าเทรด แบ่งเป็น สั้น กลาง ยาว เพื่อหาเทรนและจุดเข้า และ backtest เพื่อหา R:R ที่เหมาะสมมาใช้ครับ ฝากตัวด้วยครับ

(ปล.เคยล้างพอร์ตมา 2 รอบครับ)

(Tum [ Team Avenger ] Hawkeye Style) #1636

ยินดีต้อนรับครับ คุณเต้ย

(netipong) #1637

สวัสดีครับ ผมชื่อ แอล นะครับ อายุ 23 ปี อยู่เพชรบูรณ์ ไม่ได้ทำงานครับ
ประสบการณ์การเทรด forex ประมาณ 7 ปีครับ เล่นบ้างไม่เล่นบ้างล้างพอร์ตนับไม่ถ้วนเลย 555
เหตุผลที่เทรดฟอเร็ก อยากเป็น fulltime trader
สไตล์การเทรด ใช้ price action ครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ^^

(patama ) #1638

สวัสดีค่ะ ชื่อปัฐม์ค่ะ เพิ่งเริ่มศึกษามาประมาณ 2 เดือนค่ะ ยังจับต้นชนปลายไม่ถูกเลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ :grin:

(Tum [ Team Avenger ] Hawkeye Style) #1639

ยินดีต้อนรับครับ คุณแอล

(Tum [ Team Avenger ] Hawkeye Style) #1640

ยินดีต้อนรับครับ คุณปัฐ รบกวนใส่รูปด้วยนะครับ แล้วลองเข้าไปศึกษา

(ภู เชียงใหม่) #1641

ยินดีต้อนรับ คุณปัฐ คุณแอล คุณเต้ย คุณต้อง คุณเดี่ยว คุณบาส คุณตั้ม คุณอุม ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ…ถึงกระทู้นี้ ผ่านมาถึง 1619 เราเดินกันมาพันกว่าก้าวแล้วครับ และเราคงต้องเดินต่อๆไป ก้าวทุกก้าวที่มาถึงจุดนี้ เราได้ทิ้งรอย ไว้ให้ท่านรู้ว่าเส้นทางนี้ เราเคยเดินมาก่อนท่าน แล้วคนก่อนเขาไปอยู่ไหนกันแล้วละ อยากรู้คำตอบ ก็เดินตามอย่างเร็วๆครับ อย่าไปเสียเวลา ศาสนาพุทธได้พูดถึงข้าศึกของสมาธิ มี 5อย่าง คือ มัวเพลิดเพลินจำเริญใจ มัวอัดแค้นแน่นอก มัวซึมเศร้าหาวนอน มัวใจลอยฟุ้งซ่าน มัวลังเลสงสัย การที่ท่านจากที่อื่นกันมา ก็มีอยู่หลายข้อที่อยู่ในนั้น ส่วนใหญ่ก็คง ลังเลสงสัย ที่จะเริ่มก่อหวอดไปสู่ความฟุ้งซ่าน พอเทรดเสียก็อัดแค้นแน่นอก …เมื่อเดินไปถึงจุดนี้ ท่านก็จำต้องเดินจากไป แบบซึมเศร้าหาวนอน…มาทั้งทีแล้ว…ก่อนจากไปอีกที่ ผมอยากให้ดูให้ครบทุกโพส ทุกคลิป ถ้าทำได้ ผมว่าท่านจะพบความเพลิดเพลินจำเริญใจอย่างแน่นอน แต่ขอบอกแม้จะพบมัน มันไม่ได้หมายความว่าท่านได้บรรลุในเทรด…แต่วันนั้นท่านอาจจะเจอคำตอบที่แท้จริงที่ท่านกำลังค้นหาอยู่ …แล้วเราไปพบกันตรงนั้นครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี…

(janSSK) #1642

สวัสดีครับ ชื่อเจนครับ เกิดมา 28 ปีแล้ว ล้างพอร์ตไปสองรอบ ตอนนี้ใช้ แค่ EMA 50 200 กับ RSI แต่ยังงงกับ RSI อยากศึกษาเพิ่มมากกว่านี้ ครับ

(noppawat) #1643

สวัสดีครับ ! ผมชื่อนพวัฒน์ พจนฤทธิ์ หรือเรียก “เอก” ก็ได้ครับ แต่เพื่อนๆ ชอบเรียกผมว่า “นพ” มากกว่า ตอนนี้อายุ 32 ปีแลัวครับ ปัจจุบันทำอาชีพครู ที่ วิทยาลัยเทคนิคหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา ครับ
ประสบการณ์ในการเทรดประมาณ 3-4 ปี เห็นจะได้ แต่เริ่มเทรดครั้งแรกก็ Forex เล่ย ประมาณปลายปี 55 แต่ตอนนั้นที่เล่น ก็ศึกษาจาก Youtupe บ้าง ซื้อหนังสือมาอ่านบ้าง ทำความเข้าใจเอง ได้บ้างไม่ได้บ้าง เคยได้ 100 USD (ใช้ Lot= 0.01, leverage=50, Brogue FBS ) แต่ก็ไม่เอาไว้เลยล้างพร๊อตไป 4 ครัง ครั้งล่ะ 100 บ.
ระบบที่เล่นตอนนั้นใช้ระบบถือยาวข้ามวัน (“มันเรียกว่าอะไรจำไม่ได้”) บางทีข้ามเดือนก็ยังเคย แต่สุดท้ายก็ไปไม่ถึงไหน
คิดว่าคงแนาะนำตัวเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ
หวังว่าคงยินดีตอนรับกันนะครับ !

(Richard Soutar) #1644

มาเทรดกันครับ ไม่เล่น

(noppawat) #1645

ครับ “ขอโทษครับ” ที่ติดเล่นไปบ้าง ! เล่นจริงจังแล้วครับ
ตั้งเป้าในชีวิตไว้แล้วครับ (ปลดภาระหนี้สิน+ดูแลครอบครั้ว+ช่วยสังคมครับ)
“ขอคำชี้แนาะด้วยครับ” ขอบคุณครับ !

(Jek ) #1646

ยินดีต้อนรับนะครับ คุณเจน คุณเอก

(ภู เชียงใหม่) #1647

เบื้องหลังจอมยุทธละ ครูนพ กับ คุณเจน น้าเรย์ เตรียมแส้ไว้แล้ว …ถ้ามาเล่นไม่จริงจัง ระวัง…ระวัง 55555 มีคอร์สแล้วเข้ามาเจอน้าเรย์สักครั้งแล้วจะรู้ครับว่าน้าเรย์ท่านเฆี่ยนทุกคนด้วยการให้ครับ… ช่วงนี้ดูคลิปน้าเรย์ให้ครบทุกคลิป แล้วมาติวเข้มกับน้าเรย์ ก็จะบรรลุโสดาบันตามที่มุ่งหมายกันครับ ขอให้โชคดี…

(Atthawat thanatkha) #1648

สวัสดีครับ แนะนำตัว ครับ ชื่อ อัฐวัฒน์ ชื่อเล่น เตี๊ยม รู้จัก Forax มาได้ซักพักแล้วครับ และผมได้ดู video เรื่อง Bolinger Band และหลายๆ video ที่ชอบมาก คือเทรดยังไงไม่ให้โดนด่า ไงก็ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ

(Richard Soutar) #1649

โหดไปพี่ ฮาๆๆๆ

(Anurak Boriboon) #1650

ยินดีต้อนรับครับ คุณเตี๊ยม :grin:

(ธนชล แก้วหาวงษ์) #1651

ชื่อ โชค ครับอายุ 20 ปี ประการณ์เทรด เทรด demo มาสามเดือน แล้วก็ศึกษาเกี่ยวกับการเทรดจาก คลิป น้าเรย์ ยังไม่เคยเทรดตลาดจริงวันนี้เลยเปิด บัญชีเพื่อเข้ากลุ่ม มาเทรดเพราะถึงเวลาที่จะจิงจังแล้ว สไตล์การเทรด ดูกราฟเปล่า กับใช้ blolinger band ที่น้าสอน

(Anurak Boriboon) #1652

ยินดีต้องรับครับผม คุณ โชค ผมแนะนำให้ใช้ระบบKana 2 เก็บ 5-20pipsต่อวัน อย่างสม่ำเสมอดีกว่าครับ มี Learning By Doing สอนรูปแบบการเข้าที่แม่นยำด้วย :grin:

(Siravich Wongpanich) #1653

สวัสดีครับ ขออนุญาตแนะนำตัวนะครับ
ผมชื่อ สิรวิชญ์ วงศ์พานิช
ชื่อเล่น กัน
อายุ 22 นะครับ อาชีพ นักศึกษาแพทย์
รู้จัก Forex มาได้ประมาณ 3 เดือนแล้วครับ
ประสบการณ์ในตลาดทุน เทรดหุ้นมา 2 ปี ก็ได้กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง พอร์ตโดยรวมก็โตปีละ 10% ครับ
เคยลองไปเล่น DW เคยได้หนักๆก็ 50% แต่เคยเสียจริงก็บ่อย แต่ผมเป็นพวก Cut เร็วอ่ะครับ เลยไม่เจ็บหนัก

เข้าเรื่อง Forex
ผมก็เคยสงสัยมานานว่า Forex เขาเทรดกันยังไง หาเงินยังไง ความเสี่ยงสูงจริงไหม
ก็เลยลองหาข้อมูล จนมาลงเอยที่ Forum นี้ เลยรู้สึกสนใจที่จะเข้ามาเทรด Forex
แต่อุปสรรคของผมในช่วงนี้คือเป็นการเรียนที่ค่อนข้างหนัก จึงไม่สามารถเทรดได้ในช่วงกลางวัน ในบางครั้งกลางคืนก็ไม่ว่าง
จึงยังไม่ได้เทรดจริงในช่วงนี้ แต่ก็เข้ามาศึกษาไว้ หลังจากที่เริ่มว่างในช่วงปิดเทอมก็คงจะมาดูอย่างจริงจังอีกครั้ง

ผมชอบที่น้าเรย์ได้มีการสอนการเทรดและจิตวิทยา จึงทำให้ผมคิดว่า สิ่งนี้เป็นแรงผลักดันที่จะช่วยให้ผมสำเร็จได้

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ถ้าว่างๆผมจะมาพูดคุยและศึกษาแลกเปลี่ยนข้อมูลกับทุกๆคนครับ

(Richard Soutar) #1654

ยินดีครับผม