**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(ภู เชียงใหม่) #1655

ยินดีต้อนรับ คุณ สิรวิชญ์ คุณโชค คุณเตี๊ยม ด้วยความยินดีครับ…หัองนี้เป็นห้องรับแขก (ฝรั่ง ลาว หลุดมาบางครั้ง) บ้านเราจะมีหลายห้อง หน้าที่ต่างกัน ในนี้มีบางห้องเป็นห้องลับส่วนตั๊วส่วนตัว ซึ่งห้องนั้นถ้าเข้าไปแล้วคุณเอ๊ยยยย 5555 ปราตี้ยาอีกันหนุกหนาน พูดเล่นครับพูดเล่น น้าเรย์จะแบ่งไว้หลายๆห้องแล้วก็จะมีเทียบไปเชิญท่านเอง ถ้าท่านมีความสม่ำเสมอ ตามความพยายาม มีจิตแห่งการให้… สังคมฟอร์เรกซ์ ส่วนใหญ่มาเล่นๆกัน ก็ได้เล่นๆ มาจริงได้จริง น้าจะสอนทุกคน ห้ามพูดคำว่า “เล่น” เด็ดขาด ลบความคิดคำว่าเล่น แล้วใส่โปรแกรมใหม่ เหมือนใส่น้ำดีเข้าไปฝังรากลึกถึงก้นบึ้งแห่งหัวใจ งานตรงนี้เป็นอีกอาชีพหนึ่ง ซึ่งทำกับเงิน ซึ่งไม่มีชีวิตจิตใจ แต่เงินคือประตูแรก ที่จะทำให้ท่านพบกับคำว่าความปลอดโปร่งทางความคิด พ่อแม่เมียป่วยก็ไม่ต้องขอเจ้าของเงินมาเฝ้ามาดูแล จากนั้นก็เข้าสู่ ไลฟ์สไตล์ ซื้อเวลากลับมาให้ตัวเอง…หลายต่อคนที่น้าสร้าง…ถึงจุดนั้นแล้ว วันๆไม่มีงานทำกัน ส่วนใหญ่ก็จะถูแต่กระจก(ห้ามผวนกลับ)…สบาย สบาย เข้ามาในนี้แล้วทุกท่านมาถูกทางแล้วครับ ขอบอก…ขอให้โชคดีทุกท่านครับ…

(nook) #1656

สวัสดีครับแนะนำตัวนะครับ
ชื่อพันธ์ศกดิ์ดาราคำ
ชื่อเล่นนุ้กครับ
อายุ27ปี
อยู่อุบลราชธานี
อาชีพลูกจ้างครับ
รู้กจัก forexมาประมาณ4ปีแล้ว
แต่ไม่ไปไหนมาไหนเลยกำไรบ้างขาดทุนบ้าง
เคยล้าง3รอบ
สไตล์การเทรด ส่วนมากดูกราฟH1และD1โดยใช้แท่งเทียนในการเข้าราคาครับ
ยินดีที่ได้รู้จักกันนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ขอบคุณครับ

(Sakda) #1657

ยินดีต้อนรับครับคุณนุ้ก เรามาเทรดforexกันครับ ไม่ทราบว่าลองดูยูทูปของคุณเรย์บ้างไหมครับ สุดยอดจริงๆถ้ายังแน่ะนำให้หามาดูนะครับ

(Ab'donovan Sterben) #1658

แต่ผมไม่มีพื้รฐานอะไรเลยนะครับ จะต้องเริ่มยังไงครับผม

(Ab'donovan Sterben) #1659

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าควรเริ่ใจากจุดไหน การเข้าออกออเดิร์ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

(noppawat) #1660

สวัสดีครับ !
ลองศึกษาจากในห้องนี้ได้ครับ "ผมก็ศึกษาอยู่ด้วยครับ"
เงื่อนไขการเทรดตามระบบ และ รวมคลิปวิธีการเทรด Soutar Trader ที่สมาชิกใหม่ต้องศึกษา!

(Sakda) #1661

เคยดู ยูทูป kana2.0 ของคุณ เรย์ หรือยังครับ

(Sakda) #1662

และอันนี้การตั้งค่าครับ

(Ab'donovan Sterben) #1663

ขอบคุณครับ ผมจะลองศึกษาดูเรื่อยๆ

(Anurak Boriboon) #1664

ยินดีต้อนรับ นักศึกษาแพทย์ครับ

(Anurak Boriboon) #1665

ยินดีต้อนรับคุณนุ๊กครับผม

(Anurak Boriboon) #1666

อย่าลืมดู Learning by doing ด้วยนะครับ (เน้น 23เป็นต้นไปครับ)

(PaoCHN) #1667

@AB_Donovan_Sterben ดูคลิปด้านบนเสร็จ แนะนำให้ดูจิตวิทยาการเทรดหลายๆรอบครับ สำคัญมากๆ :grin:

(ninetun) #1668

สวัสดีครับทุกคน

ผมชื่อ จักรพันธ์ เพชรแอน
ชื่อเล่น : ตุ่น
อายุ 24
อาชีพ programing Engineer

เทรด FOREX มาแล้วเกือบ 2 ปีครับ
เทรดหุ้นมา 2 ปี

ยังไม่ประสบความสำเร็จ เนื่องจากหลายปัจจัย

1. เทรดอย่างไม่เป็นระบบ อารมณ์ตามใจตู มั่นใจในตัวเองมากเกินไป จนล้างพอร์ตมาแล้วนับไม่ถ้วน

2. ใช้อารมณ์ในการเทรดมากเกินไป เทรดตอนเวลาดื่ม เทรดตอนเวลาจะหลับแล้วไม่ได้ทำการตั้ง Sl ไว้เลย ทุกอย่างจนเกิดการล้างพอร์ตอีกเช่นเคย

ตอนนี้ผมกำลังจะมานับ 1 ใหม่ ตั้งใจจะเทรดให้เป็นระบบ ขอบคุณครับ ขอคำแนะนำ จากพี่ๆ ทุกคนด้วยนะครับ

(Camp) #1669

สวัสดีครับ ตุ่น มาเทรดให้เป็นระบบด้วยกันนะครับ :sweat_smile:

(Bank) #1670

สวัสดีครับชื่อ แบงก์ บุรุษผู้ก้าวไปบนวิถีแห่งสวรรค์เพื่อปกครองทุกสิ่ง อายุ 25
อยู่จังหวัดขอนแก่น เป็นนักศึกษาครับ(ปีสูงมาก :joy::joy::joy::joy:)

ประสบการณ์การเทรด
เทรด Forex จะ 2 ปีแล้วครับ รู้จัก forex ผ่านรุ่นน้องที่เรียนด้วยกัน น้องเค้าเห็นโฆษณาของโบรคนึงใน Youtube เลยลองศึกษาแล้วมาบอกต่อ ผมศึกษาเองผ่าน Google กับ Youtube จนมาเจอคลิปของน้าเร ชอบตั้งแต่คลิปแรกเลยที่ดูคือจิตวิทยาการเทรด

เคยล้างมั้ย? กี่รอบ? และเหตุผลที่เทรดฟอเร็ก?
แน่นอนครับ เคย ล้างประมาณ 19 รอบ (ล้างช่วงปีแรก 15 รอบ ช่วงปีที่สอง 4 รอบ) :joy: เหตุผลที่เทรด forex เพราะอยากมาสายนี้ อยากพัฒนาตัวเองจนเป็น fund manager

เทคนิคในการเทรดก่อนหน้านี้เทรดกราฟเปล่าที่ TF H1 เน้นตีแนวรับแนวต้าน แต่กำไรไม่ flow
เทรดจาก $15 เป็น $125 หลังจากนั้นก็ล้าง :sob::sob:

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :grin:

(Anurak Boriboon) #1671

ยินดีต้อนรับคุณ แบงค์ คัรบผม :grin:

(Thanongsak Kohkoy) #1672

มาฝึกด้วยกันครับ สู้ต่อไปไอ้มดxxx

(PaoCHN) #1673

ยินดีต้อนรับครับคุณแบงค์
ส่วนตัวผมประสบการณ์ยังน้อยแนะนำอะไรได้ไม่มาก อยากให้ลองส่งการบ้านดู ที่นี่มีพี่ๆทีมงานคอยแนะนำ ช่วยเหลือกันตลอดครับ
ขอให้สนุกกับการเทรดครับ สู้ๆครับผม :grin:

(Kiatthanit) #1674

ขอแนะนำตัว สวัสดีครับผมชื่อ นายเกีญติ์ธณิศ เดชเรืองฤทธิ์ธนา อายุ 42 ปี เรียกผมว่า หมูดำครับผม บ้านผมอยู่ อ.ดำเนินสะดวก จังหวัดราชบุรี มีอาชีพนักดนตรี เบอร์ติดต่อ 0870742585/ 0612461562 Line ID : Kiatthanit
www.facebook.com/Kevin.keyboard
ปัจจุบันผมมาทำอาชีพนักดนตรีอยู่ที่ ต.สำโรงเหนือ อ. เมือง สมุทรปราการ และมีธุรกิจครอบครัวเล็กๆในตลาดสด (ค้าปลีกและค้าส่ง) ส่วนกลางคืนรับงานดนตรี แบนด์ครับ…โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมบอกได้เลยว่าผมทั้งรักและชอบการลงทุนมาก ผมได้เคยลงทุนไปหลายอย่าง และเป้าหมายคืออยากมีชีวิตที่ได้อยู่กับครอบครัวจริงๆ (บางครั้งจำใจต้องไปเป็น Band กับเพื่อนๆ ถึง มาเล ,สิงคโปร์) แต่ก็ไม่ได้มีความสุขอะไรเลย แลกมากับการเสี่ยงกับการวิ่งหนี ตม. ซึ่งถ้ามีเพื่อนที่เป็นนักดนตรีเหมือนกันในกลุ่มนี้คงรู้กันดีว่าผลเป็นยังไง และที่สำคัญผมก็อายุ 42 แล้ว ถ้ายังยึดอาชีพนักดนตรีคงไม่ดีแน่ มีพื่อนๆเลิกเล่นไปหลายคนแล้ว บางคนก็ไปสวรรค์แล้วก็มี ผมเบื่อชีวิตสังคมกลางคืนมากๆ… แต่ผมสนใจมากเป็นพิเศษคือ Forex เห็นช่องทางการสร้างธุรกิจให้มั่นคงได้ ผมเคยผ่านการอบรมฟรีกลับ โบรค M-Trading มา 1 ครั้ง (Basic) สักประมาณ 1 ปีที่แล้ว… แต่ก็ไม่ได้ไปถึงไหน โดยเคยมีคนแนะนำให้ใช้ EA Robot โดยสมัครผ่าน Link IB หลายโบรคอย่าง Ex… , FB… , FXC… โดยสมัครไปก็ได้ Robot มาRun แต่แรกๆ เค้าก็ดูแลให้และเดือนแรกก็ดี แต่พอเดือนถัดมาก็ล้างสะอาด เป็นอยู่อย่างนี้หลายรอบ หลายเดือน ผ่านมาผมก็ไม่ยอมแพ้นะ ผมค้นหา,ตามหาระบบ Robot มา Run เองบ้างเทรดเองบ้าง หา Indicater แต่สุดท้ายก็ ล้าง port ประมาณอีก 5-6 ครั้ง ช่วงตลาดผันผวน พฤษภาคม 58 Port พังเรื่อยๆ จนไม่เหลือเลย -ทุกวันนี้ ก็ยังคิดอยู่เสมอว่า ยังเดินไม่ถูกทางและยังไม่มีที่ปรึกษา หรือเทรนเนอร์ที่ดีพอ และเพราะยังไม่มีความรู้ที่ถูกต้อง ขาดความเข้าใจ ไม่มีความมั่นใจ ยังไม่มีระบบ และเคยท้อมาบ้าง ผมจึงห่างๆ Forex ไปได้สัก 3-4 เดือน แต่ที่ผ่านมากับ Forex ประมาณ 2 ปีกว่าๆ ลงทุนไปในตลาดเกิน $10K มาแล้วครับ ส่วนกับ Forex4you ก็เคยสมัครครับ แต่ IB ของใครผมลืมไปแล้ว ผมเพิ่งกลับเข้าไปดูใน TraderRoom ได้ และกำลังศึกษาการย้าย IB ของกลุ่ม ต้องขอเวลาผมอ่านศึกษาทำความเข้าใจก่อนและผมต้องการเริ่มต้นใหม่ผมจึงได้สมัครมาที่ Soutar ด้วยมีจุดประสงค์ที่ต้องการเป็น Trader แบบ Fulltime ด้วยจุดประสงค์นี้ผมขอยอมรับ ในเงื่อนไข การปฏิบัติตาม กฎระเบียบ ของกลุ่มทุกข้อ และที่ผมต้องการเข้าร่วมกลุ่ม Soutar นี้ก็เพราะผมเคยได้ดู Video ใน YouTube ของ Soutar มาบ้างบางส่วน ได้เห็นว่าสมาชิกส่วนใหญ่ มีความรู้ที่ดี และมีนิสัยใจคอที่ดีที่ผมจะสามารถปฏิบัติสัมพันธ์ที่ดีต่อกันได้ดี แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมมีความรู้แค่ Basic Forex ผมขอบอกตามตรงว่าตอนแรก ผมไม่กล้าสมัครเข้ากลุ่ม เพราะงงๆก๊งก๊ง จับอะไรไม่ถูก แต่ตอนนี้รู้สึกมีความต้องการจะเป็น Trader ที่ประสบความสำเร็จให้ได้ในวันข้างหน้า และผมขอขอบคุณล่วงหน้ากับความรู้ที่ผมจะได้รับจากการแบ่งปันความรู้ของเพื่อนๆในกลุ่มนี้ ซึ่งจะมีประโยชน์กับผมเป็นอย่างมากและได้โปรดช่วยแนะนำผมด้วยหากผมทำสิ่งใดไม่ถูกต้อง และผมพร้อมจะพัฒนาไปให้ถึงที่สุด หากผมสามารถแบ่งปันสิ่งที่มีประโยชน์กับกลุ่ม Soutar ได้ผมจะทำให้ดีที่สุดเช่นกันครับผม สุดท้ายนี้ ผมขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน จงประสบความสำเร็จด้วยกันทุกคน และขอบคุณเป็นอย่างสูง กับ Admin ทุกท่านด้วยครับ.