**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(Jame Born) #1696

สวัสดีครับพี่เล็ก
ผมก็เพิ่มเริ่มเข้ามาในforum นี้ครับ แต่ก็ว่าอ่านตามinternet ได้มาซักพักใหญ่ๆ แล้วครับ

ข้างล่างนี้เป็นลิงค์ ที่ผมอยากแนะนำให้พี่ฟังครับ
อันแรกเป็นคลิปที่คุณเรย์สอนสำหรับเริ่มเกร็งกำไรระยะสั้น( แต่ความยาวคลิปไม่สั้นเลย :grin: แต่ว่ามีข้อดีนะ) ทำให้เราคุ้นชินกับ forex ด้วยระบบ kana 2.0
ที่จริงโพสตอธิบายข้างหน้า ก็มีลิงค์ให้ดูเยอะเลยครับ แต่สำหรับผม คลิปนี้ทำให้ผมเข้าใจ kana2.0 ได้ครอบคลุม ดีครับ

ปล. แต่สำหรับคนที่พึ่งเริ่มอาจจะทำให้ งง ในคำศัพท์ได้ครับ อย่างไงก็ใจเย็นๆนะครับ

ที่จริงการศึกษาโครงสร้างของราคา (รูปแบบของกราฟ) ก็เป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ ผมคิดว่าควรเป็นสิ่งที่เรียนรู้เป็นสิ่งแรกเลย ไงพี่ลองฟังเขาสอนในคลิปที่2นะครับ จะได้ภาพใหญ่ๆ ของการลงทุนครับ

: เขาอธิบายว่า กราฟราคา หรือโครงสร้างของกราฟราคาที่เห็นอยู่นั้น มีภาษาของเขา ซึ่งเราสามารถเรียนรู้และเข้าใจเขาได้ ว่า เขากำลังทำอะไร หรือโครงสร้างที่เค้ากำลังทำเป็นรูปอะไร และจะเป็นแบบไหนในอนาคต มเมือเราเข้าใจเค้า เราก็จะสามารถคาดเดาเค้าได้ เพราะว่ากราฟราคามีรูปแบบที่เกิดขึ้นซ้ำไปซ้ำมาครับ ไม่ว่าจะเป็นตลาดไหน forex หุ้น ทอง ฯลฯ เพราะว่าความรู้สึก(จิตวิทยา) ที่มีต่อราคาของมวลชนมีเหมือนกัน ดังนั้น ถ้าเราเข้าใจในโครงสร้างราคา และการใช้ fibonacci ก็จะทำให้เราประสบควาามสำเร็จในตลาดโดยเฉพาะforexได้ครับ :
credit : Jason TradeEmpowered

[[ แต่ว่า อย่างไงก็ยังมีเนื้อหาอีกมาก โดยเฉพาะ elliot wave และ money management ฯลฯ ที่เรายังต้องศึกษาต่อไปเรื่อยๆครับ ค่อยๆก้าวไปด้วยกันครับพี่เล็ก better together ครับ ]]

:rainbow: :rainbow: :herb: :seedling: :four_leaf_clover: :evergreen_tree: :evergreen_tree: :evergreen_tree: :cherry_blossom: :rainbow: :rainbow:

blessing

สวัสดีครับทุกคน ขอแนะนำตัวตรงนี้เลยนะครับ เนื่องจากมึนเว็บบอร์ดมากๆ ขอโทษครับ
(Tanapol Tangjitpienchok) #1697

ผมศึกษา forex มาได้ซัก 4 เดือนแล้วครับแต่ยังไม่เคยลงตลาดจริง ยังไม่มีระบบเทรด เลยสนใจ kana2.0 ครับ
แต่หา vdo ที่สอนแบบ 1 ไป100 ไม่เจอเลย แต่ละ vdo คงต้องดูไปเยอะ ๆ แล้วปะติดปะต่อเอง

ขอบคุณน้องมากครับ

(Parinya Sae Ui) #1698

แนะนำตัวครับ

1. ชื่อ ปริญญา แซ่อุ๋ย ครับ ชื่อเล่น เพชร อายุ 40 จังหวัด กระบี่ อาชีพ วิศวกร ครับ
  2. ประสบการณ์การเทรด …ประสบการเทรด 2 ปี เทรด หุ้น และ Future เคยล้างพอร์ตมา 2 รอบ
  3. เหตุผลที่เทรดฟอเร็ก…เพราะอยากมีรายได้ทางอื่นนอกเหนืองานประจำ และมีช่วงเวลาการเทรดที่ไม่ซ้อนทับกับงานประจำ
  4. สไตล์การเทรด …เมื่อก่อนหน้าเทรดหุ้นก็ใช้อินดิเคเตอร์ทั่วไปๆ ครับ แต่หลังจากใช้มาซักพักรู้สึกว่าการใช้อินดิเคเตอร์เป็นแค่การช่วยยืนยันมากกว่า เพราะให้สัญญาณช้า ระยะหลังเลยเน้นที่การเทรดโดยใช้ Price & Volume หาข้อมูลใน Internet ศึกษาเรื่อยๆ จนเจอ Youtube เรื่อง Price Action แบบเข้าใจง่าย ตอนที่ 1 ดูครั้งแรกจบรู้สึกว่าใช่ที่อยากรู้ ลองนำมาปรับใช้กับตลาดหุ้นทำให้มองภาพชัดขึ้น หา Video เรื่อง Price Action ตอนที่ 2 ไม่เจอ เลยดู Video อื่นๆ มาเรื่อยๆ เช่น ทำความเข้าใจเรื่อง Support & Resistance,การเทรดด้วย Supply & Demand, จิตวิทยาการเทรด ดูมาเรื่อยๆ หลายตอน ที่ชอบมาก คือ Learning by Doing กับ เทรดยังไงไม่ให้โดนด่า รู้สึกว่าการเทรดที่นี่เหมือนมีโค้ชคอยช่วยมองการเทรดของเราว่าอยู่ในแนวทางที่ถูกต้องหรือไม่ ถ้าเริ่มผิดทางก็มีคนคอยช่วยเตือน
  5. ตอนนี้คงต้องศึกษาไปก่อนเพราะอยากคุ้นเคยกับระบบของตลาด Forex ทั้งในส่วนของการศึกษาระบบเทรด, การใช้โปรแกรมเทรด ยังไม่ได้เปิดพอร์ตจริง ช่วงนี้คงยังไม่ได้ส่งการบ้านครับ

(Anurak Boriboon) #1699

ยินดีต้อนรับครับ:smiley:

(Tanapol Tangjitpienchok) #1700

ผมอยากเข้ากลุ่ม private เปิดบัญชีตามขั้นตอนแล้วต้องทำยังไงต่อป่าวครับ

(Camp) #1701

ลองเข้าไปศึกษา และลงมือทำ (ส่งการบ้าน) ด้วยนะครับ

(Tanapol Tangjitpienchok) #1702

ขอบคุณครับ

ถ้าจะส่งการบ้านบัญชี demo ได้มั้ยครับ หรือต้องบัญชีจริงเท่านั้น

(Camp) #1703

ผมว่าควรเปิดบัญชีจริงนะครับ 10$ เอง เทรดเดโม่เทรดให้รู้ว่าระบบมันเป็นยังไง ส่วนเทรดบัญชีจริงมันจะทำให้เรารู้ว่าเราจะอยู่รอดในตลาดได้ไหมในระยะยาว เพราะมันจะมี factor ความเป็นมนุษย์เข้ามาอีกเยอะ(ความโลถ,วินัย,อารมณ์)ซึ่งผมมองว่าต่างกับบัญชีเดโม่ครับ มีเยอะครับหมูสนามจริง สิงห์สนามซ้อม :sweat_smile:

(Tanapol Tangjitpienchok) #1704

ขอบคุณครับ

(keerati) #1705

แนะนำตัวครับผม

• ชื่อ กีรติ ลิขิตอนุรักษ์ ชื่อเล่น ปิน-ปิน อายุ 20 จังหวัด เชียงใหม่ อาชีพ โค้ชสอนกีฬาแบดมินตัน ครับ
  • ประสบการณ์การเทรด พึ่งรู้จักฟอเร็ก ได้ประมาน1 เดือนกว่า จากรุ่นพี่คนนึง ก็รู้สึกสนใจเพราะคิดว่าสามารถสร้างรายได้ได้ เลยไปซื้อหนังสือมาศึกษา กับ ดูคลิปสอนผ่าน youtube ครับ แล้วลองเทรดดูครับ ปรากฎว่า ล้างพอตครับ หลังจากนั้นก็พยายามศึกษาในเนตไปเรื่อยๆจนเจอคลิปของน้าชอบสไตล์ การเทรดของน้า เลยสนใจสมัครสมาชิกครับ ผมคิดว่าท่าเราพยายามฝึกฝน พัฒนาความรู้ จะต้องมีสักวันครับที่เราจะทำกำไรในตลาดนี้ได้ครับ

camp ที่เชียงใหม่เดือนหน้า ผมขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกคนครับ ระหว่างนี้จะขอศึกษาคลิปของน้าไปก่อนครับ
ขอบคุณครับ:slight_smile:

(Camp) #1706

ยินดีต้อนรับนะครับ เริ่มส่งการบ้านด้วยนะครับ :grin:

(oil) #1711

สวัสดีครับ
ผม ชื่อ ธนพล <ออย> อายุ 21 ปี อยู่จังหวัดปทุมธานี แต่ตอนนี้ เรียนอยู่ประเทศญี่ปุ่น<โอสะกะ>
ประสบการณ์การเทรด 5 ปี เทรดค่าเงิน อย่างเดียวครับ ล้างพอดมานับไม่ทวนเลยครับ เหตุผลที่เทรดFX เพราะว่า ผมต้องการสร้างรายได้จากตลาดนี้ครับแล้วก็ผมความสนใจด้านการเงินอยู่แล้วครับ สไตล์การเทรด ระยะสั้น กับ กลาง ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับทุกท่าน ฝากตัวด้วยครับ

(PaoCHN) #1712

คงบังวะ คุณออย ยินดีต้อนรับครับผม :grin:

(Preecha) #1713

สวัสดีครับทุกๆท่าน
อยู่มาวันหนึ่ง ราวๆ กลางเดือน พ.ย 59 ผมได้มาเจอในอินเตอร์เน็ตเห็นมีเทรด Forex แล้วสามารถสร้างรายได้ให้กับตัวเองและครอบครัว…นึกสงสัย มันคืออะไร???
ก้อเลยหาข้อมูลเพิ่มเติม แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเทรดยังไงบ้าง จึงเปิดบัญชีของ Exness (เบอร์ห้าตามชาวบ้าน ว่างั้นครับ) ครั้งแรกลองดูสัก $60 เทรดไปเรื่อยเปื่อย ได้บ้างเสียบ้าง เทรดทุกๆครั้งที่เปิดกราฟขึ้นมา ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น รอดมาได้สัก 2 อาทิตย์ เงินในพอร์ตเริ่มลดลงเหลือไม่ถึง $10 ไม่เป็นไร เติมใหม่อีก $30 ขอแก้มือน่า และก็เหมือนจะทำได้ตามความเชื่อของตัวเองว่าจะทำได้ บวกกับคิดว่ากราฟมันจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ผ่านไปอีกสัปดาห์เหมือนฟลุ๊กได้มา $99 และแล้วมีอยู่วันนึงเล่นไป 3 ไม้ ติดลบไปไม้ละ 20 กว่าเหรียญจนต้องคัท (จากครั้งแรก ติดลบไปไม้ล่ะ 4-5 เหรียญ แต่ไม่ยอมคัท เพราะเชื่อว่ามันจะต้องกลับทางให้…แล้วเป็นไง) จากนั้นก็เสียไปอีก จนเงินในพอร์ตเหลือไม่พอเทรด
จึงเติมอีก $6 จนในที่สุดไปต่อไม่ไหว เติมอีก $2 สรุปพอร์ตสะอาดของจริงครับ…อื่ม เริ่มเข้าใจหรือยังงงๆอยู่ (ถามตัวเอง) เบ็ดเสร็จเสียเงินไป $98 … คนเราต้องไม่ยอมแพ้ครับ คราวนี้ก็พยายามหาข้อมูลให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ จนมาพบเว็บและยูทูปของน้าเรย์ ครั้งแรกยอมรับตรงๆเลยครับว่าไม่กล้าดูและฟังคลิปของน้าเลยครับ
เนื่องจากเหมือนอยู่สวนสัตว์ มีหลากหลายชนิด ที่หลุดออกมา … จนในที่สุด เอาน่าลองดูให้จบๆสักคลิปสิ อ้าวเฮ้ย แม่งเริ่มเข้าทางว่ะ ผมเริ่มพูดเหมือนน้าแระ 555 (ภาษาพ่อขุนฯ) จนติดดูมาหลากคลิปแล้วครับ ดูมาหลายคลิปครับทั้ง Price Action, Demand & Supply, Support & Resistance, จิตวิทยา, Bollinger Bands, Kana 2.0, จนถึงคลิปที่น้าดราม่า (เทรดยังไงไม่ให้โดนด่า 8) น้ามาแฉ คนที่วิธีของน้าไปใช้เทรด แล้วไปโพสใน Pantip อ่ะนะ ทำให้หลายคนรวมถึงผม อดดูยาวเลยครับ … และแล้วข่าวดีก็มาอีกครั้ง คลิปเทรดยังไงไม่ให้โดนด่า 9 (น้ากลับมาแล้ว…) ผมก็ได้เทคนิค ดีๆ วิธีง่ายๆ ไม่ต้องใช้ Indicator มากมาย ในการเข้าเทรดอ่ะครับ (EMA200, EMA5,2) ดูเทรนหลักจาก EMA200 แล้ว มาดูเทรน H5,H15 และให้เข้าเทรดที่ M1 เพื่อสร้างโอกาสการเทรดให้มากขึ้น แล้วผมก็จะเอามาผสมผสานกับเทคนิค BB จะทำให้แม่นยำมากขึ้น(ความคิดนี้ใช้ได้ป่าวครับ)

ตอนนี้ผมเติมเงินเข้าไปใหม่ ตอนเริ่มปีใหม่ 2017 นี้ $10 จนถึงทุกวันนี้ ครึ่งค่อนเดือนมกราคมแล้ว (ราวๆ20วันครับ) ในพอร์ตมีเงินสะสม $30 หลังจากที่ผมล้างพอร์ตไปแล้ว ผมเริ่มวางแผนกับตัวเอง จะเทรดให้ได้วันละ 10 pips ผมก็ยังทำมันมาตลอด อย่างน้อยที่ผมได้พบได้เจอว่ามันดีนะคือ ความเครียด หายไปเยอะเลยไปครับ
สบายใจขึ้นเยอะ เพราะเก็บสั้นๆ วันละ 10 pips 0.01 Lot พอครับ (จำจากน้ามาครับ) ถ้าแม่นยำแล้วค่อยเพิ่ม Lot แต่ Lot ต้องไม่เกินความเสี่ยง MM ครับ…ผมตั้งเป้าไว้ภายใน 4 ปี เทรดวันละ 10-12 pips น่าจะพอมีเงินเก็บครับ (ผมลองทำตารางคำนวณดูแล้วครับ 4 ปี ต้องไปถึงฝันให้ได้ครับ และต้องอดทนอย่างมีวินัยให้ได้ครับ)
อ้อ… ทุกวันนี้ผมจะเทรดแค่คู่เดียว ไม่เกิน 3 ไม้ต่อวัน (คือถ้าเทรดผิดทาง จะเทรดไม่เกิน 3 ไม้ต่อวัน) ปรกติถ้าได้ 12 pips ไม้เดียวเลิกแล้วครับ คือคู่ UJ ครับ ตื่นเช้ามา ช่วงญี่ปุ่นเปิดตลาด (หลังข่าวญี่ปุ่นไปแล้ว) แล้วหาสัญญาณเข้าเทรดเลยครับ ตั้ง TP ไว้ ส่วน SL จะตั้งไว้ที่ SS ล่างครับ

ขอโทษทีครับลืมแนะนำตัวครับ ผมชื่อ ปรีชา ชื่อเล่น เบ๋ อายุ 40ปี ทำงานเป็นวิศวกร ที่ กทม. บ้านเกิดที่เชียงใหม่ครับ ปัจจุบันซื้อบ้านอยู่ที่ นนทบุรีครับ อีกเป้าหมายครับ เทรดเพื่อผ่อนบ้านครับ(ดอกเบี้ยมันแพงเกิ้นครับ)
ทั้งหมดนี่คือประสบการณ์ของผม มีไม่ถึง 3 เดือนครับ ถือว่าใหม่มากๆครับ อยากเรียนรู้และประสบผลสำเร็จครับ ฝากเนื้อฝากตัวและขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยครับ อยากรู้จักทุกๆคนครับ ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้ผมเปิดบัญชีของ Forex4you แล้วครับ ส่งเอกสารยืนยันแล้วเมื่อวาน 21/1/60 รอการอนุมัติครับ เลขที่บัญชี 3374493(cent ndd) ครับ และตอนนี้ผ่านแล้วครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ยังงัยก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่เขียนมาซะยืดยาวเลยครับ และไม่แน่ใจว่าโพสถูกหัวข้อหรือเปล่าครับ

(samai srisong WS1.0) #1714

ยินดีต้อนรับครับ พี่ปรีชา มาถูกทางแล้วครับ:heart_eyes:

(Preecha) #1715

ขอบคุณครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ จะพยายามส่งการบ้านให้สม่ำเสมอครับ :relaxed:

(Tou) #1716

ยีนดีตอนรับครับ ส่งการบ้านเยวะ2 นะครับ

(peam) #1717

สวัสดีคับ ผมชื่อ ภีมป์ บริบูรณ์ทรัพย์ ชื่อเล่น เชค อายุ37ปี ชายแท้ๆ อยู่เชียงใหม่คับ อาชีพธุรกิจด้านความงาม เพิ่งเริ่มเทรดครั้งแรกในชีวิต ธค. 2559 ที่ผ่านมาคับ จนถึงวันนี้เริ่มต้นซื้อหนังมาอ่าน หาความรู้ในเนต ดูyoutube เริ่มต้นเทรดแบบ scapping timeframe 1นาที และ5นาที ผลคือเสียมากกว่าได้ จึงหยุดเพื่อหาความรู้เพิ่ม มาเดือนมค. 60เริ่มเข้าใจในระดับนึงเปลียนเป็น timeframe h1 h4 ผลคือ gainดีขึ้นคับ trade ทั้งหมด50ครั้ง win 31 ครั้ง lose 19 ครั้ง แต่เงินติดลบ ไป50เหรียญ จากทุน500 อาศัยฟัง อ่าน จด จากน้าเรย์ คับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับ soutar ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

(Auttapirom Thanutthamrongkul) #1718

สวัสดีดีค่ะ ชื่อ เยียร์ อัฐฐภิรมย์ ธนัตถ์ธำรงกุล อายุ 30 ปีค่ะ (เชียงใหม่)

ประสบการณ์ Forex
รู้จักมาตั้งแต่อายุ 19 ปี แอบเรียนรู้จากพี่สาวตอนนางไปฟังเพื่อนชวนเล่นค่ะ แต่ตัวเองเริ่มเล่นจริงๆตอนปี 2010 แต่ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง เล่นแบบมั่วๆ แต่ก็ได้ผลตอบแทนมาเยอะอยู่ค่ะ เดือนละแสนได้ (อาศัยดวงช่วย ฮ่าๆๆๆ) เล่นได้ไม่นานก็ห่างหายไปเนื่องจากต้องกลับไปช่วยดูแลธุรกิจที่บ้าน เพิ่งกลับมาเริ่มเล่นใหม่ตอนปลายปี 2016 นี้เองค่ะ ครั้งนี้ศึกษามากขึ้น ซื้อหนังสือมาอ่านและดูจาก YouTube ค่ะ ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

(Thanongsak Kohkoy) #1719

ครับยินดีที่ได้รู้จักครับมาส่งการบ้านด้วยกันครับ