**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(Janya P.) #1784

สวัสดีค่ะคุณกั๊ก ค่ะเริ่มด้วยกันค่ะ

(Anurak Boriboon) #1785

ยินดีต้อนรับพี่ปูคับผม:grin:

(Suwit) #1786

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ทุกท่านครับ, คุณ… กั๊ก,อาร์ม,กร ปู,เขียว และท่านอื่นๆ
เบื้องต้น ฝึกการเทรดระบบ KANA2.0 ให้เข้าใจก่อน นะครับ ,

(Peersak Kyoson) #1787

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ

ชื่อ ต้อง / ฉายา ไสกบ อยู่ กทม อาชีพ : IT / Network
ประสบการณ์ เทรดหุ้นไทย มา5 ปีได้แล้วมั้งครับ
สไตล์ เทรดบน เทคนิคอลขั้นพื้นๆ เองครับ

เหตุที่จะมาเทรดฟอเรก ก็ดูคลิปน้าเลย์ เลยรู้สึกว่าเข้าใจ forex มากขึ้น ที่สำคัญคือตามหาสังคมแบบนี้มานานแล้วครับ

ที่สงสัยคือ อยากทดลอง backtest ต้องดาวโหลดโปรแกรมอะไรมาจากที่ไหนครับ
แล้วก็ไม่เคยเทรด forex มาก่อนเลย คงต้องไปเรียนรู้ คู่มือการใช้โปรแกรมก่อน

ตอนนี้ลองสมัคร forex4you เสร็จแล้ว ติดตรงจะเติมเงินมันต้องมี neteller id (น่าจะต้องรอ verify)
แล้วก็สมัคร neteller ก็ไปติดรอ verify

(Anurak Boriboon) #1788

ยินดีต้อนรับพี่ต้องครับผม เติมผ่านธนาคารง่ายกว่าครับ( สำหรับผมนะ ):grin:

(Pattanasak^_^) #1789

ดูวิธีBackTestจากที่นี่ครับ [BT]วิธีการ Backtest มือใหม่
ส่วนโปรแกรม MT4 หาได้จากเวปforex4you ก็มีให้โหลดฟรีครับ

(Keng) #1790

สวัสดีคับ
ผมชื่อ เก่ง
เพิ่งเริ่มศึกษาและเทรด forex ได้ประมาน สองเดือนคับผม
ฝากตัวด้วยคับ
ขอบคุนมากคับ

(Peersak Kyoson) #1791

อ่อ ผมนึกว่าบังคับให้ใช้ neteller ถ้างั้นผมจะได้ปล่อยๆ มันไป

ขอบคุณมากครับ บอม

(Peersak Kyoson) #1792

ขอบคุณครับ กำลังทดลอง demo account อยู่ครับ แต่ผมหาปุ่มกดซื้อขายแบบในคลิป backtest มันไม่มีใช่ป่ะครับ แบบที่ชอบกดกันแล้วมือลั่นอะครับ

ดีเลยจะได้ลอง backtest ด้วยเลย

สงสัยว่าแต่ละสกุลเงินนี่ จะต้องเทรดตอนไหนครับ ผมลองเทรดๆ แล้วมันน่าจะปิดครับ (ผมลองประมาณ ตี 1 )

(Preecha) #1793

ลองฝึก Back test คู่เงิน GBP/JPY ก่อนครับผม แล้วเวลาที่แนะนำให้ฝึกเทรดคือ เวลา 9นาฬิกาของเวลาในโบรกเกอร์ครับเป็นช่วงเวลาที่อังกฤษเปิดตลาด ซึ่งตรงกับบ่ายสามของบ้านเราครับ และเราสามารถฝึกซ้อมตอนไหนก้อได้ที่เราสะดวก แต่เราต้องโหลดข้อมูลมาเก็บไว้ก่อนครับ

(chayapit) #1794

สวัสดีครับ
ชื่อ อู๋
เพิ่งเริ่มศึกษาและเทรด Forex ได้ประมาน ห้าเดือนคับผม
ฝากตัวด้วยคับ
ขอบคุณมากคับ

(Keattisak Bartngulueam) #1795

สวัสดีครับ ชื่อ หมู ครับ
ผมหัดเทรดมา 1 ปีครับ ส่วนใหญ่จะล้างประจำ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
จะนับ 1 ใหม่ครับ

(Anurak Boriboon) #1796

ยินดีต้อนรับ่หมูครับผม ผมแนะนำเริ่มฝึกฝนตนเองด้วยระบบ kana2 นะครับ:grin:

(Thirawut Truektrongram) #1797

สวัสดีครับ มาใหม่แนะนำตัวครับ

ชื่อธีระวุฒิ ครับ เรียกกำจายก็ได้ เป็นคนทุกที่แต่เกิดและอาศัยที่อิสานครับ อายุ 4x แต่รู้สึกเหมือนแค่ 2x ทำเกี่ยวกับคอมฯ+โปรแกรมมาก่อนแต่ตอนนี้ทำนา+ทำสวน ก็รู้สึกสบายดีครับ

รู้จัก forex เพราะเพื่อนชวนเข้ากลุ่มเทรดด้วย EA ใน line ที่เทรด matingale กัน เทรดหลายเดือนไม่มาไม่ไปเลยเจาะลึกดู อาศัยเป็นนักคอมพิวเตอร์เก่าเลยเขียน EA matingale ใช้เอง ใช้เทรดอยู่เดือนกว่าๆ กำลังจะ 200% เจอล้างเพราะไปแทรกแทรงการทำงานของมันเพราะความขี้ปอด โดนไปนิดหน่อยแต่ก็ยังตามทุนคืนไม่ได้อยู่ หลังจากนั้นก็มาหัดเทรดมือครับ

รวมๆ เทรดมาประมาณปีนิดๆ เพิ่งรู้มากขึ้นนิดหน่อย กำไรมั่งขาดทุนมั่ง อาศัยความขี้งกเป็นเลิศเลยไม่ขาดทุนแรง อ่านหนังสือ+อ่านในเน็ต+ดูคลิ๊ป+คุยในกลุ่ม line เอา แต่ไม่ได้ไปเรียนที่ใหน ตะลุยดูดะจนมาเจอที่นี่ ด้อมๆ มองๆ อยู่นาน แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจสมัครเข้ามาจนได้

สไตล์การเทรดที่ผมชอบคือเทรดให้ได้กำไรครับ คุ้นเคย swing trade เพราะรู้สึกได้ใช้สมองแต่ก็สนใจ scalping เหมือนกันเพราะมันน่าจะได้ใช้เงิน (กำไร)

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
2017-04-22

(Anurak Boriboon) #1798

ยินดีต้อนรับพี่กำจายครับผม ถ้าที่สนใจ Scalping ก็ลองฝึกฝนระบบ kana2 ดูนะครับ แล้วก็ส่งการบ้าน จะมีพี่ๆน้องๆคอยให้คำแนะนำในการเทรดครับ:slight_smile:

(Suwit) #1799

สวัสดี และต้อนรับสมาชิกใหม่ คุณไสกบ,คุณเก่ง, คุณอู๋, คุณหมู, คุณกำจาย และทุกท่านครับ
Soutar forum เราศึกษาระบบเทรด Kana 2.0 กัน
ข้างในนี้เราทุกคนเป็นนักเรียนกันครับ จึงต้องมีการส่งการบ้าน
การเรียนเพื่อจะให้ประสบความสำเร็จ จะต้องใช้เวลา และความอดทน,ฝึกฝน, ตลอดจนความมีวินัย อย่างเคร่งครัด ครับ…

(Keng) #1800

ขอบคุณคับพี่วิท และผู้รู้ทุกท่านที่มอมความรู้นะคับ

ผมกำลังศึกษาระบบเทรดอยู่คับ ยังไงถ้าเริ่มเมื่อไหร่ จะส่งการบ้านมาให้ชี้แนะคับ

(thanawat ngamyiam) #1801

สว้สดีครับ ผมชื่อ ธนวัฒน์ งามเยี่ยม อายุ 32 ปี
ขออนุญาติ สมัครเป็นสมาชิกของ Soutar trader ด้วยครับ

(meji) #1802

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์ อายุ 27
ฝึกเทรดใน demo 8 เดือนค่ะ แม่นบ้างรั่วบ้างค่ะ
สิ่งที่ฝึกจาก demo

• ดูเทรนขึ้น-ลง จาก TF ใหญ่
  • จังหวะเข้า ( เข้าช้าไม่เป็นไร)
  • จังหวะออก ( ออกต้องเร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ห้ามลากยาว) เพื่อลดความเสี่ยงและความกดดันค่ะ
  • อ่าน supply - demand ให้เป็น
  • ระวังตัวจาก Divergence - Convergence และ Doji ค่ะ
  • หาความแม่นยำในการปิดพอร์ต ว่าใจเรารับไหวที่กำไรกี่จุด ส่วนตัวอยู่ที่ 10 จุด ถึง 30 จุด
  • คู่ที่ถนัด EU UJ GU
  • ข้อความข้างบนโม้ค่ะ :hugs:
    เริ่มเทรดเงินจริงเมื่อเดือนตุลาปีที่แล้ว ทุน 500$ ถอนทุนออกไปหมดแล้ว ถอนก่อนสิ้นเดือน 10 วัน

ไม่ได้เป็นสมาชิกที่นี่ แต่อยากหาประสบการณ์ใหม่ๆค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

(Suwit) #1803

สวัสดี คุณ ธนวัฒน์, คุณเมย์… Soutar trader เราฝึกเป็นเทรดเดอร์กัน ในระบบ KANA 2.0 ครับ หาโหลดได้ในกระทู้ครับ
แนะนำเริ่มฝึกในการเปิด พอร์ต Cent นะครับ