**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(ideedeef) #375

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ค่ะ คุณโทน ยินดีต้อนรับค่ะ

(Jirapat Yaisurai) #376

ขอบคุณมากคร้าบ ^^

(ศดาวุธ โหตกษาปน์กุล) #377

สวัสดีครับ ผมชื่อเล็กครับ ตอนนี้ศึกษามหาวิทยาลัยอยู่ครับ อยู่ปี4 เคยศึกษาตั้งเเต่เรียนปี2เเล้วครับเเต่เล่นตามเพื่อนเล่นงูๆปลาๆ เเล้วก็…หมดครับ5555 ตายหมู่เเล้วตอนนี้เพื่อนๆที่เคยชวนเล่นก็ไม่มีล่ะเพื่อนเลิกเล่นไปหมดเเล้วครับเหลือผมคนเดียวอยากศึกษาแบบจริงๆจังๆ ขอบคุณครับ :smile:

(Nont Nimityongskul) #378

สวัสดีครับ ผมนนท์ครับ อายุ 36 อยู่กทม. ทำธุรกิจส่วนตัว เทรดหุ้นแบบลงทุนมา 5-6 ปี เทรด forex มาแล้วหนึ่งปี โดนล้างพอร์ทไปบ้างจากการซื้อ EA ต่างๆมาลองใช้ ช่วงว่างๆก็ชอบฝึกเขียน EA เองด้วยครับ ถนัดด้านสูตรเลขต่างๆและการวิเคราะห์สูตร ใครมีอะไรให้ช่วยบอกได้ครับ เหตุผลที่เทรด forex เพราะอยากหาและเชื่อว่าน่าจะมีสูตรหรือระบบที่สามารถชนะตลาดได้ครับ (คล้ายๆความเชื่อเรื่อง Theory of Everything)

(Mookkie) #379

ยินดีต้อนรับค่ะ^^ คุณเล็ก และ คุณนนท์
@lek @nontbita

ลองศึกษาในกระทู้ต่างๆ นะคะ

(Mookkie) #380

ลองศึกษาในกระทู้ สอนมือใหม่ backtest
[BT]วิธีการ Backtest มือใหม่ นะคะ :v:️:v:

(Nont Nimityongskul) #381

ขอบคุณครับ :slightly_smiling:

(ศดาวุธ โหตกษาปน์กุล) #382

ขอบคุณครับ

(ideedeef) #383

สวัสดีค่ะ คุณนนท์ คุณเล็ก
อยากแนะนำให้ทำความเข้าใจระบบ kana 2.0 ของน้าเรย์ก่อน ตามนี้

แล้วทดลองความเข้าใจของเราใน backtest (BT) อีกทีค่ะ

อินดี้ตามระบบ kana 2.0 ค่ะ

(Nont Nimityongskul) #384

ขอบคุณครับ @ideedeef @M_Margarita หลักๆการซ้อม ฺBT และส่งการบ้านควรใช้ Kana 2.0 ไปก่อนเลยใช่ไม๊ครับ เมื่อบ่ายลอง BT กับ GBPUSD รวมถึงใส่ Auto Session 1.8 ไปด้วยเพื่อดูช่วงเวลาเทรดแต่เข้าไม่ดียังลบๆบวกๆอยู่ครับ (ลองใช้ TP10 SL40 พอชน SL ทีเลยลบเยอะ:cry::sob:)

(ideedeef) #385

ค่อยๆ ทำไปค่ะ ดูวีดีโอน้า เยอะๆ และที่สำคัญให้ศึกษา หลักการของ sweet spot ให้แจ่มแจ้ง ฝึกทุกวันๆ ละ 1-2 ไม้ก็พอ สำหรับบีที ก็ถ้าไหว จัดไป 5 วันค่ะ ถ้าไม่ไหวก็จัดไป 3 วันค่ะ
ทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีค่ะ เข้าไปส่งการบ้านในห้องการบ้านด้วยนะคะ เดี๋ยวพี่ๆ น้องๆ จะได้ช่วยกันดูค่ะ

(Chitpon Phanyanon) #386

วันนี้ วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2559 ตรงกับวันมาฆบูชา ผมได้มีโอกาสตื่นเช้าเข้ามาอ่าน Forum เพื่อว่าจะมีโพสอะไรบ้างที่ผมพอจะช่วยตอบได้ หลังจากนั่งไล่อ่านอยู่พักใหญ่ ก็มาเจอโพสนี้เหมือนกับว่าผมยังจะไม่ได้แนะนำตัว วันนี้ถือวันเป็นดี ผมเลยจะแนะนำตัวบ้าง ผมชื่อชิตครับ ปัจจุบันนี้อายุ 29 ปี สาระสำคัญที่อยากจะบอกคือว่าผมยังโสด หากใครพอจะสนใจก็สามารถทักมาได้ หรือมีใครจะแนะนำอยากให้ผมรู้จักก็บอกกันมา เห็นใน Slack เขาก็ได้กันหลายคู่อยู่ ไปกันต่อดีกว่า ประสบการณ์เทรดของผมนั้นปัจจุบันนี้ก็คงน่าจะครบ 10 ปีแล้วสำหรับการอยู่ในวงการ FX คงจะไม่เล่าเรื่องราวที่ผ่านมาแล้ว ยาวครับ ยาวมาก ซึ่งเรื่องราวต่างๆ ที่เกิดขึ้นก็ไม่ได้ต่างกับที่ทุกคนแชร์กันไว้ข้างบนของโพสนี้ครับ

(Nong[Labs]) #387

เป็นไรมากป่ะ ว่างเลยเพ้อเหรอ ฮ่าๆ

(E_KanG [Labs อ่านว่า แลปไม่ใช่ลาบนะจ๊ะ]) #388

ชิตสไตล์ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ

^_____________^

(Mookkie) #389

แนะนำตัวได้อย่างครบถ้วนมากเลย ชิต :+1:

(koKO [FFF]) #390

ตรงและจริงใจ ชอบพี่ชิตมากเลย

(Kittikun Wichairat) #391

สนใจ ผู้ชาย ผู้หญิง ไม่บอก เก้งกวาง ทักโลด

(Sumeta Tum) #392

สวัดดีครับ ชื่อตั้มครับ อายุ 29 อาชีพ โปรแกรมเมอร์ กำลังศึกษาการเทรดประมาณ ปีกว่าๆๆ เป้าหมายคืออยากเทรดเป็นอาชีพ
ขอบคุณความรู้ที่ได้จากที่นี้ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

(Mookkie) #393

ยินดีต้อนรับ คุณตั้ม^^ @Sumeta_Tum
อัพโปรไฟล์หน่อยนะคะ …จะได้รู้จักกัน^*

(ideedeef) #394

เอิ่ม… ในแสลคได้กันหลายคู่ ตอนนี้ในแสลคหมดแล้ว เลยออกมาในฟอรั่ม ว่างั้น?