**กระทู้แรก ทุกคนต้องอ่านก่อน** สมาชิกใหม่เข้ามาอ่าน และ แนะนำตัวเองด้วย "ข้อควรทราบสมาชิกใหม่" (เงื่อนไขสำหรับสมาชิก)

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #564

ได้ผลยังไง บอกได้นะครับ พอดี เมื่อคืน (ที่ไทย) ตอนตอบ ผมกำลังจะนอนพอดี เลยไม่ได้เปิดคอมครับ ตอบผ่าน tablet ครับ

ตกลงได้แล้วครับ ผมโหลด winrar มาแล้วแตกไฟล์ ทุกอย่างเรียบร้อย ยกเว้นเทรด ต้องฝึกอีกให้ทำตามระบบให้ได้ กะว่าจะไปดู kana 2.0 ซ้ำอีกรอบ ขอบคุณมากครับ

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #566

เบื้องต้น ลอง ฝึก BackTesting ผ่าน EA protrader ดูนะครับ เพื่อฝึกดูจังหวะเข้าเทรดครับ

ลองดูตามนี้นะครับ ติดอะไร สอบถามได้เครับ

ได้เลยครับ

(Mee) #568

รบกวนหน่อยครับ เราจะ backtest ระบบยังไงครับ ตอนนี้ผมลองทำแล้วไม่ได้ครับ มีที่ดาวโหลดโปรแกรมไหมครับ

(Jek ) #569

อันนี้วิดิโอแนะนำการ backtestที่คุณ Kit ทำไว้ให้นะครับ
ใช้protrader ก็ได้ครับ

(Mee) #570

ขอบคุณครับ จะลองดู

(Richard Soutar) #571

This topic is now a banner. It will appear at the top of every page until it is dismissed by the user.

(Richard Soutar) #572

This topic is no longer a banner. It will no longer appear at the top of every page.

(Richard Soutar) #573

(Kittiwat Wat) #574

แนะนำตัวครับ
ชื่อวัฒน์ครับ 36 ปี วิศวกร
ประสพภัยเทรดมา4-5ปี คือ อาการหนักครับ ล้างจนท้อ จนเลิกไปพักนึง
จนมาเจอ คลิป Learnjng by doing 2 ตอนK.เรย์กะK.อ็อด เทรดBTกัน นึกว่าเชียร์มวย จะมันส์ไปไหน
ตกใจคือเทรดเสร็จเหมือนเล่นสนุกกันgain98%ถ้าจำไม่ผิด งง+อึ้ง เราล้างจนท้อ แต่ทำไมมีคนทำได้ขนาดนี้
เลยเข้ามาศึกษาดูครับ ในyoutube
เคยจะไปเรียนกับกูรูในอินเตอร์เน็ตนะครับ แต่มันติดใจอยู่หน่อยคืออาจารย์ ไม่ค่อยยอมโชว์ผลการเทรดของตัวเองกลัวโดนหลอก
สิ่งที่อยากได้หลังจากนี้ครับ
know how ว่าทำอย่างไรให้รอดเอาแค่รอดก่อนนะครับ
know why ว่าทำไมถึงทำแบบที่ว่ามา
อยากคิดออก วิเคราห์ได้ แยกแยะเป็น

(Ong#0518 (TeamB)) #575

ถ้าเอาความคิดผมนะครับ
คุณวัฒน์ อย่ารีบร้อนนะครับ… ใจเย็นๆ ลองอ่านcomment นี้ อยากจะเทรดเป็นอาชีพ เริ่มยังไง

ในกระทู้ อยากจะเป็นเทรดเดอร์อาชีพต้องเริ่ม ยังไง อยากจะเทรดเป็นอาชีพ เริ่มยังไง

แล้วค่อยเป็นค่อยไปนะครับ เงินหมื่น เงินแสน หาได้ครับ แต่ถ้ารักษาไม่ได้ มันไม่มีประโยชน์ครับ

เทียบกับ เงิน ร้อย เงินพัน แต่ได้อย่างต่อเนื่องและมีแนวโน้มมากขึ้นจะดูดีกว่านะครับ ^^

ใน forum นี้พื้นฐานการลงทุนจะเริ่มด้วยการศึกษาระบบ kana2.0 ก่อนครับ พร้อมกับฝึกวินัยการลงทุนไปในตัว… และค่อยเป็นค่อยไปทีล่ะก้าวครับ ^^

สู้ๆครับ

(Kittiwat Wat) #576

ขอบคุณครับ
Ong_W_Sukmaha
คือไม่ได้คิดว่ามันจะเก่งขึ้นเร็วๆนี้หรอกครับ
แค่ตั้งเป้าให้ตัวเอง2ข้อสำหรับขั้นแรกครับ
คือ เอาให้รอด ไม่ต้องรวยแค่รอดพอ
เอาให้รู้คือ ไม่ใช่แค่รอดแต่ต้องรู้ว่ารอดเพราะอะไร
ขอบคุณอีกทีครับ:grin:

(Richard Soutar) #577

ที่ @Ong_W_Sukmaha พูดไม่ผิดหรอกครับ มันก็คือทำยังไงให้รอด

ที่นี่เรื่องล้างพอร์ทเป็นอะไรที่ยอมรับไม่ได้นะครับ เริ่มยังไง ก็เริ่มจากการที่ส่งการบ้านทุกๆวันครับ อย่าไปเทรดอะไรเองคนเดียว เริ่มทำก่อน แล้วอนาคตค่อยว่ากัน

(Ong#0518 (TeamB)) #578

ถ้าตลาดยังไม่เปิดแล้วอยากศึกษาระบบเลยลอง BT (back test) ดูครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม กระทู้นี้ครับ เกี่ยวกับ back test [BT]วิธีการ Backtest มือใหม่

(Kittiwat Wat) #579

ได้ครับ ขอบคุณครับ

( Ant Royal Thai Air Force (D ทีม)) #580

เรื่องจิตวิทยาด้วยครับ อันนี้แนะนำเลยครับ ยังไงก็ต้องดู

(Nitithon Un-khompa) #581

สวัสดีครับ
ขออนุญาติแนะนำตัวครับ
ชื่อนิติธร อุ่นคำปา ชื่อเล่น โต
อายุ 38 ปีครับ อยู่อุตรดิตถ์ เป็นโปรแกรมเมอร์ครับ
เพิ่งเริ่มเทรดค่าเงินมาได้ประมาณหกเดือนครับ ล้างพอร์ตมานับครั้งไม่ถ้วนละ ฮ่า ๆ ๆ
ยังไม่ได้ลองใช้ระบบเลยครับ ใช้แต่ EMA กับ MACD ช่วยเทรด
พอล้างบ่อย ๆ ก็คิดว่าต้องศึกษาให้เข้าในจริง ๆ เลยได้เจอวีดีโอของคุณเรย์
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

(Prawit Khamthiang) #582

ยินดีต้อนรับครับ @Nitithon

(Wat [ Team Avenger ] Hulk Style) #583

ยินดีต้อนรับครับ คุณโต

ลองศึกษาจาก ลิ้งนี้ก่อนนะครับ